Hỏi về chi mua nguyên liệu không hóa đơn!

• Thread starter hoa84
  • Ngày gửi
H

hoa84

Guest
4/7/06
2
0
0
Saigon
Các bạn ơi công ty mình làm Cơm Hộp ,chi mua thực thẩm (ví du như:rau,thịt ,cá........)để làm không có hóa đơn, vậy mình phải hạch toán sao cho hợp lý với bên thuế?
Mình mới ra trường kinh nghiệm còn thiếu mong các bạn đi trước chỉ giúp!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
hoa84 nói:
Các bạn ơi công ty mình làm Cơm Hộp ,chi mua thực thẩm (ví du như:rau,thịt ,cá........)để làm không có hóa đơn, vậy mình phải hạch toán sao cho hợp lý với bên thuế?
Trường hợp mua rau,thịt ,cá, dịch vụ nhỏ, lẻ...từ nông dân, người khai thác trực tiếp bán ra thì căn cứ vào giấy tờ mua bán, phiếu chi có chữ ký của người bán để lập bảng kê 04/GTGT được Giám Đốc doanh nghiệp duyệt làm căn cứ tính vào chi phí hợp lý.

Tất cả các trường hợp còn lại phải có hóa đơn hợp pháp làm căn cứ tính chi phí hợp lý. Trường hợp người bán không có hóa đơn thì yêu cầu đến cơ quan thuế để được cấp hóa đơn lẽ.
Thân mến

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
hoa84 nói:

Chắc là công ty của bạn mua rất nhiều những loại thực phẩm này. Mình nghĩ là nếu phải mua nhiều thì nên kiếm những nơi có hóa đơn để mua hàng cho đỡ phải rắc rối khi quyết toán sau này. Rất nhiều công ty thường hay mua hàng ở Metro, bạn thử tư vấn cho xếp xem sao. (Siêu thị giờ cũng bán thực phẩm rất nhiều đấy)

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_nếu không có HĐ thì phải xài bảng 04/GTGT để kê chi phí này
_nhưng cách giải quyết tốt nhất là theo cách của Virgin

Xem nhiều