Hình thức sổ kế toán.

• Thread starter sadavi
  • Ngày gửi
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Thu Huong nói:
Các anh chị cứ làm em sợ, không có gì đâu cứ bình tĩnh mà lãnh phần thưởng, chỉ có điều em có thể làm theo hình thức nào tuỳ em chọn nhưng phải mang tính nhất quán ít nhất là trong một liên đội kế toán. Chúc em thành công.
Chị Thu Hương này, Thế theo ý chị , có nghĩa là , mình muốn làm theo hình thức sổ kế toán nào cũng được ngoài hình thức đã đăng ký với cơ quan thuế lúc đầu năm TC. Miễn sao nhất quan từ đầu năm đến cuối năm TC đó chỉ có 1 hình thức ghi sổ là được phải ko?
Nói cách khác , nếu kế toán cũ làm theo hình thức chứng từ ghi sổ được 2 tháng là tháng 1 và tháng 2. Sau đó vào tháng 3 kế toán mới vào cty làm , vì lý do nào đó , nếu cô ta hay anh ta muốn thay đổi hình thức chứng từ ghi sổ để làm theo hình thức nhật ký chung thì cô ta hay anh ta phải làm sổ lại từ đầu nghĩa là làm sổ kế toán theo hình thức nhật ký chung từ tháng 1, tháng 2 , tháng 3 và cho đến cuối năm? Và kế toán ký tên vào sổ nhật ký chung của tháng 1, và tháng 2 là tên của kế toán mới?
Đến cuối năm , khi báo cáo TC, thì kế toán mới này điền vào chổ hình thức ghi sổ là : Nhật ký chung.
Em hiểu như vậy có đúng ko?:biggrinda

Khóa học Quản trị dòng tiền
hollytree

hollytree

Guest
6/4/06
48
0
0
38
tp HCM
Theo quy định thì mỗi doanh nghiệp chỉ có một hệ thống sổ kế toán duy nhất và chính thức trong một kỳ kế toán. nhưng doanh nghiệp có thể ghi chép các nghiệp vụ phát sinh theo một hình thức khác ngoài hình thức đã đăng ký với cơ quan thuế, hình thức thêm này chỉ sử dụng trong nội bộ doanh nghiệp ko trình cơ quan thuế.
còn việc muốn sd hình thức kế toán khác thì phải đợi hết kỳ kế toán doanh nghiệp lên cơ quan thuế đăng ký lại

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
hollytree nói:
Theo quy định thì mỗi doanh nghiệp chỉ có một hệ thống sổ kế toán duy nhất và chính thức trong một kỳ kế toán. nhưng doanh nghiệp có thể ghi chép các nghiệp vụ phát sinh theo một hình thức khác ngoài hình thức đã đăng ký với cơ quan thuế, hình thức thêm này chỉ sử dụng trong nội bộ doanh nghiệp ko trình cơ quan thuế.
còn việc muốn sd hình thức kế toán khác thì phải đợi hết kỳ kế toán doanh nghiệp lên cơ quan thuế đăng ký lại
Hicx, bạn nói sổ 2 mà nhẹ nhàng thế? :)
Bây giờ ko có sổ 2,3 ...thì khó làm ăn lém, thậm chí cả cty nhà nước hẳn hoi nhé mà còn lập sổ đen, huống chi dn khác...
Tuy nhiên việc ghi sổ 2 này đòi hỏi kế toán..vững tay chút xíu, vì nếu xử lý số liệu ko khéo, chứng từ ko đầy đủ hay gặp thuế mà lắp bắp, giải trình mãi ko ra con số...thì chết là chắc.
Thu6 thấy trên báo nhan nhản việc kế toán gian lận (cùng ban quản lý), lúc nào cũng bảo sai lầm là mở 2 sổ, 3 sổ, ko có chứng từ...nói thật, nghe chuối thật.

hollytree

hollytree

Guest
6/4/06
48
0
0
38
tp HCM
T6 nè Hollytree nghĩ kế toán chỉ cần trình cho cơ quan thuế sổ theo hình thức mà đã đăng ký thôi chớ. còn sổ 2, 3 gì đó thì mình ko trình, cơ quan thuế làm gì được cơ chứ

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Việc làm sổ 2 hay 3...ko phải cán bộ thuế ko biết, mà chẳng qua là chúng ta đã hợp thức những gì...cần hợp thức mà ko vi phạm gì đến pháp luật thuế cả, song, khi sự việc vỡ lỡ, thì đó lại là cái cớ để họ vin vào...
Thu6 sẽ ko bàn đến sổ sách 2, 3 nữa.

S

springthuy18

Guest
15/9/05
47
0
0
44
Ha Noi
Mình nghĩ công ty nào cũng có 2 sổ, rất ít công ty có 1 sổ kế toán. Sổ thứ nhất, có doanh thu thấp và chi phí cao dành cho thuế, còn sổ thứ 2 kê khai thực tế cho chủ doanh nghiệp.
Tất nhiên, cái hệ thống sổ nội bộ ai cũng giấu kỹ á

Đ

Đoàn Hiền

Guest
Trời ơi! Bạn làm kế toán àh??? Mới vô hay vô lâu rồi mà bạn có Tham khảo sách kế toán không zậy?:wall:

Dù sao cũng khuyên bạn nên chọn một phần mềm kế toán (ít ra là người đi triển khai cũng chỉ cho bạn chút chút). Thân gửi bạn vài quyển sách và QĐ 15/2006.

S

study1003

Trung cấp
8/8/06
132
0
0
TP.HCM
Mọi người cho mình hỏi thêm vấn đề này luôn nhé!
Cty mình thuê 1 chị kế toán trưởng làm bán thời gian,nhưng giờ chị ấy ko làm nữa và bàn giao lại cho mình,từ đầu năm 2007 tới giờ chị ấy chỉ báo cáo thuế thôi.còn sổ sách thì chưa ghi gi cả.Mấy năm trước cty mình đăng ký theo hình thức "Nhật ký sổ cái" và ghi bằng tay (đã ghi sổ đầy đủ).Nhưng năm nay chưa ghi sổ sách gì cả và cũng chưa đăng ký hình thức ghi sổ lên cơ quan thuế luôn.Vậy cho mình hỏi: bây giờ mình có thể đăng ký lại trên cơ quan thuế hình thức ghi sổ kế toán bằng máy ko vậy?vì từ đầu năm tới giờ chưa ghi sổ gì hết.
Mọi người trả lời nhanh giúp mình nhé.Mình đang gấp vì sắp kết thúc năm rồi.
Thanks mọi người

T

Thanhthanh1

Guest
6/10/07
13
0
0
TpHCM
Chào mọi người, mình là thành viên mới. Cho mình hỏi là mình phải đăng ký với thuế về hình thức ghi sổ ngay từ đầu hả? Cty mình vừa mới thành lập mới có mười mấy ngày thôi, không có phần kế toán, mình sẽ làm Kế toán trên Excel, vậy mình có phải đăng ký với thuế về hình thức kế toán ngay bây giờ không?
Cho hỏi thêm là cty của mình chỉ nhỏ thôi, ngành nghề KD là SX-TM-XNK về linh phụ kiện cung cấp cho ngành chế biến gỗ (bù lon, ốc, vít....) nhưng hiện tại thì cty chỉ KD thương mại thôi (mua đi bán lại), sẽ cung cấp theo đơn đặt hàng của khách hàng. Vậy mình nên dùng hình thức ghi sổ nào cho phù hợp và đơn giản thôi vì hiện tại chỉ có một mình mình làm Kế toán ở đó, mà mình thì cũng chưa có kinh nghiệm nữa. Mong các bạn giúp đỡ nhiều. Cám ơn nhiều.

N

nguyenduyanh

Trung cấp
4/10/06
73
0
6
45
Binhthuan
Thời đại công nghệ thông tin bạn nên đăng ký hình thức nhật ký chung là tốt nhất vì sử dụng kế toán máy rất dễ truy xuất giữ liệu nhanh hạch toán dễ dàng sau này chuyển sang phần mềm củng dễ

H

hoaicf

Guest
7/8/07
45
0
0
Năm Eo
Chuyện ghi sổ theo phương pháp nào sao cán bộ quản lý thuế không nói gì với mình hết ta. Như trường hợp hợp mình thì có nên đăng ký không hay cứ tự mình làm nhỉ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chuyện ghi sổ theo phương pháp nào sao cán bộ quản lý thuế không nói gì với mình hết ta. Như trường hợp hợp mình thì có nên đăng ký không hay cứ tự mình làm nhỉ?
Thế bạn không đăng ký hình thức ghi sổ nào thì cứ cái này ghi theo NKCT cái kia ghi theo NKC,... chẳng mấy mà loạn đầu. Việc đăng ký hình thức ghi sổ nào là nhằm thống nhất việc hạch toán theo một trình tự hợp lý khoa học. Giúp mình phản ánh các nghiệp vụ kinh tế phát sinh vào một hệ thống sổ sách thống nhất.

V

vuongdongochan

Guest
4/10/06
11
0
1
soc trang
Dn cua em moi thanh lap da co MST va GP kinh doanh, vay em phai lam the nao de dang ky hinh thuc ke toan

K

khang83

Guest
29/10/07
28
0
0
BD
Mình cũng là kế toán mới vào nghề, ĐV của mình thành lập nay cũng được 4 tháng rồi, do ko phát sinh d.thu & chi phí cũng ko có là bao nhiêu nên anh kế toán cũng chưa đăng ký hình thức sổ sách kế toán của ĐV cho cục thuế. Nghe các bạn nói vậy mình cũng lo lắm! vậy các bạn có biết cách thức đăng ký ra sao ko? chẳng hạn như mẫu biểu hay làm đơn từ cần thiết gì đó. Các bạn chỉ cho mình với nha!

H

hoaphudu

Guest
25/4/07
25
0
0
37
q12
chỗ em có vẻ dễ hơn.cty em mới thành lâp4 tháng nhưng sau 01 tháng bên thuế đã xuống tận nơi hỏi thăm"sức khỏe" rùi.và đăng ký luôn chứ có phải lên thuế dâu.

L

LeThuThuy

Guest
7/4/06
45
0
6
TP.HCM
Mình cũng là kế toán mới vào nghề, ĐV của mình thành lập nay cũng được 4 tháng rồi, do ko phát sinh d.thu & chi phí cũng ko có là bao nhiêu nên anh kế toán cũng chưa đăng ký hình thức sổ sách kế toán của ĐV cho cục thuế. Nghe các bạn nói vậy mình cũng lo lắm! vậy các bạn có biết cách thức đăng ký ra sao ko? chẳng hạn như mẫu biểu hay làm đơn từ cần thiết gì đó. Các bạn chỉ cho mình với nha!

Bạn phải đăng ký hình thức ghi sổ kế toán ngay đi. Còn trong tháng có phát sinh doanh thu, chi phí hay ko thì bạn cũng phải báo cáo, nếu không có gì thì cũng phải nộp giấy trắng đấy bạn à và cũng phải nộp đúng hạn đấy nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA