Điều chỉnh như thế nào khi nhầm lẫn thuế suất thuế GTGT?

• Thread starter themooncntt
  • Ngày gửi
T

themooncntt

Sơ cấp
15/9/05
35
0
6
40
Ha Noi
Em nhầm giữa không chịu thuế và chịu thuế 0% (Em tưởng rằng không chịu thuế là có thuế suất = 0%).Thế nên em đã Xuất hóa đơn phần mềm và thiết lập website cho khách với thuế suất = 0%.Em phải làm thế nào bây giờ? Liệu các pác trên thuế có phạt em không. Hic Hic.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

themooncntt

Sơ cấp
15/9/05
35
0
6
40
Ha Noi
Điều chỉnh do nhầm lẫn giữa không chịu thuế với thuế suất 0%

Em nhầm giữa không chịu thuế và chịu thuế 0% (Em tưởng rằng không chịu thuế là có thuế suất = 0%).Thế nên em đã Xuất hóa đơn phần mềm và thiết lập website cho khách với thuế suất = 0%.Em phải làm thế nào bây giờ? Liệu các pác trên thuế có phạt em không. Hic Hic.:wall:

B

BANTAMTINH01

Guest
30/9/05
18
0
0
Saigon
Thuế VAT

themooncntt nói:
Em nhầm giữa không chịu thuế và chịu thuế 0% (Em tưởng rằng không chịu thuế là có thuế suất = 0%).Thế nên em đã Xuất hóa đơn phần mềm và thiết lập website cho khách với thuế suất = 0%.Em phải làm thế nào bây giờ? Liệu các pác trên thuế có phạt em không. Hic Hic.:wall:

Trường hợp em xuất hóa đơn lỡ ghi ở mục thuế suất là 0% thật sự cũng không có gì trầm trọng lắm đâu (đáng lẽ dòng thuế suất không ghi và gạch bỏ), quan trọng là trên Tờ khai thuế khoản doanh thu này em kê khai vào dòng "doanh thu không chịu thuế GTGT" và không khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với các khoản chi phí phục vụ cho hoạt động không chịu thuế này. Với lỗi này chắc ko bị cơ quan thuế phạt đâu (thông thường bị truy thu và phạt đối với các hành vi gian lận làm giảm số thuế phải nộp).

T

themooncntt

Sơ cấp
15/9/05
35
0
6
40
Ha Noi
Cảm ơn bác BANTAMTINH01, hic, cũng may mà đầu vào đối với các chi phí phục vụ này em không khấu trừ thuế GTGT, em đúng là bất cẩn.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_nếu đầu ra là không chịu thuế tức thì đầu vào để SX tạo ra đầu ra này cũng không được khấu trừ
_còn nếu đầu ra chịu thuế nhưng TS=0% thì đầu vào tạo ra đầu ra này vẫn được khấu trừ bình thường
_nếu cơ quan bạn có cả đầu ra chịu thuế & không chịu thuế thì phải tách bạch đầu vào cho 2 loại đầu ra này. nếu không tách được thì phải sử dụng tỉ lệ % trên doanh thu.
_bạn nhớ chú ý vụ này nhe.. nếu không bị phạt đó

S

Song Huong

Cao cấp
themooncntt nói:
Em nhầm giữa không chịu thuế và chịu thuế 0% (Em tưởng rằng không chịu thuế là có thuế suất = 0%).Thế nên em đã Xuất hóa đơn phần mềm và thiết lập website cho khách với thuế suất = 0%.Em phải làm thế nào bây giờ? Liệu các pác trên thuế có phạt em không. Hic Hic.
Bạn có thể điều chỉnh hóa đơn theo 02 cách sau:
i) Lập biên bản hủy hóa đơn giữa 02 bên. Sau đó lập lại hóa đơn khác.
ii) Lập biên bản điều chỉnh hóa đơn. Điều chỉnh lại phần thuế suất thuế GTGT.

Hóa đơn lập bị nhầm lẫn các mục trên hóa đơn thì điều chỉnh chứ không bị xử phạt.
Chúc bạn vui vẽ.

T

themooncntt

Sơ cấp
15/9/05
35
0
6
40
Ha Noi
Cảm ơn bác SONG HUONG, em mong bác hướng dẫn cho em cụ thể hơn trong trường hợp em chọn giải pháp lập biên bản điều chỉnh hóa đơn,bác có mẫu điều chỉnh thì cho em xin với. Em mới vào nghề nên còn nhiều bỡ ngỡ quá bác ạ.

T

themooncntt

Sơ cấp
15/9/05
35
0
6
40
Ha Noi
Đúng là em còn quá ít kinh nghiệm trong nghề nên mới ra cơ sự thế này,mong được sự giúp đỡ tận tình hơn của các bác, đặc biệt là bác IMK.Bác có thể giúp em hiểu hơn về cách tách bạch 2 loại đầu ra này hoặc là cách sử dụng tỉ lệ % trên doanh thu được không ạ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
themooncntt nói:
Bác có thể giúp em hiểu hơn về cách tách bạch 2 loại đầu ra này
Nếu ngay từ ban đầu mua hàng hóa, dịch vụ bạn đã biết chúng sử dụng riêng cho từng hoạt động chịu thuế và hoạt động không chịu thuế thì dễ rồi. Tức là, hàng hóa, dịch vụ mua vào cho hoạt động chịu thuế sẽ được khấu trừ thuế GTGT; còn hàng hóa, dịch vụ mua vào cho hoạt động không chịu thuế thì sẽ không được khấu trừ thuế GTGT, thuế GTGT sẽ được hạch toán vào chi phí.

themooncntt nói:
hoặc là cách sử dụng tỉ lệ % trên doanh thu được không ạ
Nhưng khi ngay từ ban đầu mua hàng hóa, dịch vụ bạn không thể xác định chúng sử dụng cho hoạt động nào (chịu thuế hay không chịu thuế) thì thuế GTGT đầu vào được khấu trừ muốn xác định được thì sẽ phải phân bổ theo tỷ lệ doanh thu của hoạt động chịu thuế và hoạt động không chịu thuế.

Ví dụ về sự phân bổ này bạn có thể xem tại Điểm 1.2, Mục III, Phần B của Thông tư 120/2003/TT-BTC.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
themooncntt nói:
Hóa đơn đã bị viết sai, bạn phải khẳng định như thế chứ đừng nói là nhầm (nhầm thì cũng là sai rồi còn gì). Hóa đơn viết sai phải làm Biên bản hủy hóa đơn và xuất ra hóa đơn khác thay thế, không thể làm Biên bản điều chỉnh hóa đơn và chẳng xuất ra một cái hóa đơn thay thế nào cả, dù rằng các bạn nghĩ là lỗi của nó nhỏ.

Song Huong nói:
Hóa đơn lập bị nhầm lẫn các mục trên hóa đơn thì điều chỉnh chứ không bị xử phạt.
Làm thế nào để biết sự "nhầm lẫn" là vô tình hay cố ý mà quyết định phạt hay không phạt DN?

Mục thuế suất thuế GTGT liên quan đến "con số" đó bác, không đơn giản như vậy được.

Và thêm nữa, em chưa tìm thấy văn bản nói tới việc lập Biên bản điều chỉnh hóa đơn khi hóa đơn bị ghi sai nội dung. Nếu có, làm ơn bác cung cấp cho em.

T

themooncntt

Sơ cấp
15/9/05
35
0
6
40
Ha Noi
Đúng như bác Tú Anh nói,nhầm thì có nghĩa là đã sai rồi.Em cũng biết là mặt hàng của công ty em không chịu thuế nhưng tại em không biết viết hóa đơn thế nào (thế nên em mới viết là "em tưởng không chịu thuế là có thuế suất = 0%").
Nhưng nếu em có kê khai vào dòng "doanh thu không chịu thuế" trên tờ khai VAT và không khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với các khoản chi phí phục vụ cho hoạt động không chịu thuế này thì mức độ nghiêm trọng không quá lớn phải không các bác.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_tú anh giải thích quá rõ rồi. chỉ nói thêm là: nếu tách bạch ra được thì tốt, còn cái nào không tách được, thông thường là CP chung thì gom lại rồi tính số thuế được khấu trừ theo tỉ lệ % trên doanh thu. Nhưng ngay cả tách bạch được cũng phải có đủ cơ sở lý luận hợp lý.. chứ lơ tơ mơ thì sau này dễ bị vặn lắm.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_thứ nhất hóa đơn sai cách tốt nhất là hủy xuất lại HĐ mới.. vì công làm biên bản cũng chỉ có một, xuất lại cho tốt nhất, dễ theo dõi
_thứ hai những báo cáo theo đúng biểu mẫu quy định các chỉ tiêu, nếu bạn làm sai nội dung của bất kỳ chỉ tiêu nào (cho dù cái sai nó không ảnh hưởng đến kết quả báo cáo) thì cũng phải điều chỉnh lại, phải lập lại báo cáo mới, ghi rõ lý do và số điều chỉnh.
_việc bạn hiểu nhầm TS=0% đồng nghĩa không chịu thuế không chỉ ảnh hưởng đến Dthu kê khai, mà còn ảnh hưởng đến thuế GTGT đầu vào, nếu DThu bạn không chịu thuế thì dẫn đến toàn bộ số thuế đầu vào không được khấu trừ.

T

themooncntt

Sơ cấp
15/9/05
35
0
6
40
Ha Noi
Cảm ơn các bác,em sẽ lưu ý và làm cẩn thận hơn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu vậy, số liệu hạch toán kế toán không ảnh hưởng. Việc cần làm bây giờ là khắc phục sai sót đối với hóa đơn.

themooncntt nói:
Nhưng nếu em có kê khai vào dòng "doanh thu không chịu thuế" trên tờ khai VAT và không khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với các khoản chi phí phục vụ cho hoạt động không chịu thuế này thì mức độ nghiêm trọng không quá lớn phải không các bác.