Nhân công thuê ngoài

• Thread starter minhnghia
  • Ngày gửi
M

minhnghia

Guest
8/4/06
10
0
0
54
Ha Noi
Mình xin hỏi và trao đổi:
DN mình có hợp đồng thuê 1 số kỹ sư (là cá nhân) viết các phần mềm phục vụ website. Số tiền tương đối lớn vì đây là chi phí chất xám.
1.Mình đang phân vân nên lập loại hợp đồng ntn cho hợp lệ chi phí.
1.1.Hợp đồng lao động.
1.2.Hợp đồng cộng tác viên.
1.3.Hợp đồng thuê nhân công.
Ngoài hợp đồng còn phải có các văn bản gì kèm theo nữa không (vì họ là cá nhân)?
(Mặc dù thực tế DN trả cho họ trọn gói theo công việc, nhưng để hợp lệ chi phí thì cũng có thể lựa chọn cách lập chứng từ trả theo công việc hoặc bình quân theo tháng, miễn là tổng số tiền họ lĩnh không thay đổi thì họ đều chấp nhận)
2.Có phải tính và khấu trừ tại nguồn thuế thu nhập cá nhân không? (số tiền DN phải trả nếu chia bình quân đều trên mức 5trđ/tháng)
Mong moi người quan tâm trao đổi.
Xin cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sky-blue

Guest
minhnghia nói:
Mình xin hỏi và trao đổi:
DN mình có hợp đồng thuê 1 số kỹ sư (là cá nhân) viết các phần mềm phục vụ website. Số tiền tương đối lớn vì đây là chi phí chất xám.
1.Mình đang phân vân nên lập loại hợp đồng ntn cho hợp lệ chi phí.
1.1.Hợp đồng lao động.
1.2.Hợp đồng cộng tác viên.
1.3.Hợp đồng thuê nhân công.
Ngoài hợp đồng còn phải có các văn bản gì kèm theo nữa không (vì họ là cá nhân)?
(Mặc dù thực tế DN trả cho họ trọn gói theo công việc, nhưng để hợp lệ chi phí thì cũng có thể lựa chọn cách lập chứng từ trả theo công việc hoặc bình quân theo tháng, miễn là tổng số tiền họ lĩnh không thay đổi thì họ đều chấp nhận)
2.Có phải tính và khấu trừ tại nguồn thuế thu nhập cá nhân không? (số tiền DN phải trả nếu chia bình quân đều trên mức 5trđ/tháng)
Mong moi người quan tâm trao đổi.
Xin cám ơn.

Bạn nên lập "Hợp đồng kinh tế".
- Tốt nhất là bạn nên yêu cầu nhóm người kia tìm cho một công ty cung cấp phần mềm để lập hợp đồng viết website.
- Nếu không có thì bạn có thể vận dụng : trong các trường hợp đơn vị thuê người ngoài về đào tạo, giảng dạy .... thì công ty lập hợp đồng kinh tế với các nhân đó rồi khấu trừ thuế TNCN 10% trên tổng số họ nhận được (chứ không phải là chi tính trên 5tr), nộp số tiền này vào kho bạc, thì chi phí này được xem như là khoản chi phí hợp lý, hợp lệ. Cuối năm khi làm quyết toán thuế TNCN sẽ có đưa các khoản này vào trong quyết toán, phần thu nhập cá nhân vãng lai 10%. (Lưu ý: khoản chi của mỗi lần >=500.000 đồng thì mới phải làm cách này)

E

eva

Guest
15/4/06
8
0
0
HN
Công ty mình cũng có phần làm về thiết kế website nhưng chỉ là làm thương mại thôi. Chẳng hạn khi ký được một hợp đồng thiết kế website cho một công ty khác và phải xuất hóa đơn (chẳng hạn trị giá 10.000.000 đ) thì công ty mình sẽ thuê một cá nhân chuyên thiết kế web rồi trả cho cá nhân này một khoản tiền nhất định ( 3.000.000 đ chẳng hạn). Vậy cty mình sẽ phải làm những gì để hợp lý hóa giấy tờ và giảm thiểu số thuế phải nộp? Rất mong nhận được sự tư vấn từ các bậc tiền bối vì mình vẫn còn đang lơ mơ về vấn đề này quá.

S

sky-blue

Guest
eva nói:
Công ty mình cũng có phần làm về thiết kế website nhưng chỉ là làm thương mại thôi. Chẳng hạn khi ký được một hợp đồng thiết kế website cho một công ty khác và phải xuất hóa đơn (chẳng hạn trị giá 10.000.000 đ) thì công ty mình sẽ thuê một cá nhân chuyên thiết kế web rồi trả cho cá nhân này một khoản tiền nhất định ( 3.000.000 đ chẳng hạn). Vậy cty mình sẽ phải làm những gì để hợp lý hóa giấy tờ và giảm thiểu số thuế phải nộp? Rất mong nhận được sự tư vấn từ các bậc tiền bối vì mình vẫn còn đang lơ mơ về vấn đề này quá.
Công ty bạn này .... gian quá.:wall:
Ở đây, người ta chỉ chỉ cho bạn làm sao cho hợp lý, đúng pháp luật thôi bạn àh, không chỉ bạn ....... giảm số phải nộp đâu.
Công ty của minhnghia, website là chi phí, còn ở công ty bạn website là doanh thu, khác nhau hoàn toàn.
Doanh thu của bạn là 10tr, chi phí (chưa chắc hợp lệ) là 3tr, vậy bạn có 2 cách:
1. Làm ăn đàng hoàng, tuyển dụng các chiêng gia software rồi về trả lương cho họ, đó là các chi phí của bạn, sau khi DT-CP, tính thuế.....
2. Nếu không đàng hoàng nổi thì: lập các hợp đồng thuê ngoài như của minhnghia (giá trị khoảng....9tr), khấu trừ và nộp thuế TNCN 10%, rồi tính khoản này vào chi phí và tiếp theo...... :dance2:

M

minhnghia

Guest
8/4/06
10
0
0
54
Ha Noi
Trích nguyên văn bởi sky - blue:
Bạn nên lập "Hợp đồng kinh tế".
- Nếu không có thì bạn có thể vận dụng : trong các trường hợp đơn vị thuê người ngoài về đào tạo, giảng dạy .... thì công ty lập hợp đồng kinh tế với các nhân đó rồi khấu trừ thuế TNCN 10% trên tổng số họ nhận được (chứ không phải là chi tính trên 5tr), nộp số tiền này vào kho bạc, thì chi phí này được xem như là khoản chi phí hợp lý, hợp lệ. Cuối năm khi làm quyết toán thuế TNCN sẽ có đưa các khoản này vào trong quyết toán, phần thu nhập cá nhân vãng lai 10%. (Lưu ý: khoản chi của mỗi lần >=500.000 đồng thì mới phải làm cách này)

Mình phải nói thêm là: Chi phí này sẽ hình thành TSCĐ vô hình của DN. Nhưng nếu ký hợp đồng kinh tế như bạn nói, được hiểu là hợp đồng nhân công thuê ngoài mà tự khấu trừ thu nhập của họ để nộp thuế TNCN cũng không ổn lắm (vấn đề này chưa được thỏa thuận với họ). Mặt khác, Cty lại phải đăng ký MST thu nhập cá nhân cho họ và các thủ tục khác...(rối rắm lắm). Nên chăng mình ký hợp đồng lao động ngắn hạn (thời vụ), tính toán thời gian, số tiền phải trả/tháng cho phù hợp với tổng số tiền phải trả thì chấm dứt HĐ?
Xin trao đổi tiếp.

S

sky-blue

Guest
minhnghia nói:
Mình phải nói thêm là: Chi phí này sẽ hình thành TSCĐ vô hình của DN. Nhưng nếu ký hợp đồng kinh tế như bạn nói, được hiểu là hợp đồng nhân công thuê ngoài mà tự khấu trừ thu nhập của họ để nộp thuế TNCN cũng không ổn lắm (vấn đề này chưa được thỏa thuận với họ). Mặt khác, Cty lại phải đăng ký MST thu nhập cá nhân cho họ và các thủ tục khác...(rối rắm lắm). Nên chăng mình ký hợp đồng lao động ngắn hạn (thời vụ), tính toán thời gian, số tiền phải trả/tháng cho phù hợp với tổng số tiền phải trả thì chấm dứt HĐ?
Xin trao đổi tiếp.

Đúng là cách thứ 2 của mình cũng có vấn đề chưa ổn (vì là chữa cháy mà, chứ nó chuẩn rồi thì bạn đâu cần hỏi, đúng không). Nếu làm theo cách này thì bạn phải thỏa thuận số thuế khấu trừ là bên nào phải nộp để làm hợp đồng, về MST TNCN thì nếu người này cần để quyết toán những chỗ khác nửa thì họ sẽ có rồi, hoặc trước sau gì thì họ cũng phải làm (mình làm cho họ) mình chỉ viết biên lai (công ty bạn là đơn vị thu hộ mà).
Còn trường hợp ký hợp đồng thơi vụ thì mình chưa biết và có khả năng vướng mắc vào Luật lao động, họ cũng phải có MST TNCN để còn quyết toán cho họ nữa.
Đây là cách mình vẫn làm cho các hợp đồng Công ty mình thuê cá nhân bên ngoài giảng dạy các khóa đào tạo ngắn hạn. Chúc bạn có con đường đi đúng đắn nhất.
Cao thủ nào có cách gì hay hơn thì mong chỉ giáo.

E

eva

Guest
15/4/06
8
0
0
HN
Cảm ơn bạn Sky-blue đã trả lời mình. Nhưng không phải công ty mình ..gian như bạn nói đâu. Vì là cty thương mại nên chỉ khi nào có khách hàng yêu cầu thì bên mình mới làm về phần thiết kế web, cho nên khi đó cty mình mới thuê người về làm phần đó đến khi hoàn thành website thì thôi. Chứ nếu tuyển dụng chuyên gia làm việc fulltime rồi trả lương hàng tháng mà cả năm mới ký được 1 cái hợp đồng thiết kế website thì công ty mình phá sản sớm. Mình hỏi ở đây là với mục đích hợp lý hóa giấy tờ để thuế có thể chấp nhận chi phí cho mình vì không phải ký được cái hợp đồng 10.000.000 đ là cty mình lãi 100% số tiền đó đâu chứ.

S

sky-blue

Guest
eva nói:
Cảm ơn bạn Sky-blue đã trả lời mình. Nhưng không phải công ty mình ..gian như bạn nói đâu. Vì là cty thương mại nên chỉ khi nào có khách hàng yêu cầu thì bên mình mới làm về phần thiết kế web, cho nên khi đó cty mình mới thuê người về làm phần đó đến khi hoàn thành website thì thôi. Chứ nếu tuyển dụng chuyên gia làm việc fulltime rồi trả lương hàng tháng mà cả năm mới ký được 1 cái hợp đồng thiết kế website thì công ty mình phá sản sớm. Mình hỏi ở đây là với mục đích hợp lý hóa giấy tờ để thuế có thể chấp nhận chi phí cho mình vì không phải ký được cái hợp đồng 10.000.000 đ là cty mình lãi 100% số tiền đó đâu chứ.
Mình biết và thông cảm cho bạn, chỉ chọc tí cho vui thôi.
Thực ra việc khấu trừ thuế TNCN cũng chỉ nên áp dụng cho DN thỉnh thoảng mới diễn ra như của bạn thôi, chứ nó thường xuyên thì cũng không ổn lắm. Nếu thường xuyên quá thì phải chuyển qua dạng có hóa đơn đầy đủ, rõ ràng bạn ạh (như nhân công thuê ngoài hoặc thời vụ của công ty xây lắp ấy).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA