Xác định vốn điều lệ của công ty mới thành lập

• Thread starter thuyph
  • Ngày gửi
T

thuyph

Guest
19/6/06
5
0
0
Hà Nội
Hiện nay mình đang phải xác định vốn điều lệ của doanh nghiệp thành lập mới từ doanh nghiệp đã có tách ra, do đó khi áp dụng thông tư 33 cũng có khó khăn do không phải là doanh nghiệp mới hoàn toàn. Khó nhất là việc xác định Cơ sở để "Xác định nhu cầu vốn lưu động"

Các bạn có thể tư vấn giúp mình việc này được không, mình xin cảm ơn trước nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn cứ án chừng cho từng loại hình doanh nghiệp, là doanh nghiệp sản xuất hay doanh nghiệp chuyên doanh thương mại. Nếu trong quá trình thực hiện nếu không chuẩn thì điều chỉnh lại. Luật còn điều chỉnh và thay đổi thì trong kinh doanh chắc bạn cũng không nên ngại vấn đề này.
Thân

levanton

levanton

Cao cấp
thuyph nói:
Hiện nay mình đang phải xác định vốn điều lệ của doanh nghiệp thành lập mới từ doanh nghiệp đã có tách ra, do đó khi áp dụng thông tư 33 cũng có khó khăn do không phải là doanh nghiệp mới hoàn toàn. Khó nhất là việc xác định Cơ sở để "Xác định nhu cầu vốn lưu động"

Các bạn có thể tư vấn giúp mình việc này được không, mình xin cảm ơn trước nhé!

Vốn điều lệ là do những người thành lập hoặc cơ quan ra quyết định thành lập( Cty TNHH 1 thành viên) quyết định.
Hình như bạn chú tâm đến nguồn vốn hiện có và nhu cầu vốn lưu động :
Nguồn vốn hiện có bạn căn cứ vào biên bản hoặc quyết định tách chia doanh nghiệp.
Xác định nhu cầu vốn lưu động : Tùy theo doanh nghiệp của bạn lập kế hoạch sản xuất kinh doanh như thế nào, bạn căn cứ vào kế hoạch bán hàng, sản xuất - kỹ thuật( nếu doanh nghiệp sản xuất) của doanh nghiệp, các chỉ tiêu sau sẽ giúp bạn lập kế hoạch tài chính, trong đó có nhu cầu vốn lưu động :
- Kế hoạch doanh số bán hàng
- Chính sách bán hàng: thời gian thu hồi tiền bán hàng
- Kế hoạch sản xuất
- Mức dự trữ hàng hóa, nguyên liệu,
- Kế hoạch tiền lương
Từ đó bạn xác định nhu cầu vốn. Bạn hãy làm thử, vì đó cũng chỉ là kế hoạch, sau một thời gian, dựa vào thực tế bạn có thể bổ sung, điều chỉnh kế hoạch

T

thuyph

Guest
19/6/06
5
0
0
Hà Nội
Cảm ơn Mina và levanton đã trả lời mình nhé, mãi bây giờ mình mới tìm thấy bài viết của mình ở đây (lính mới tò te mà nên chẳng biết chỗ nào vào chỗ nào cả ngượng quá đi mất)
Bạn levanton đã viết "Vốn điều lệ là do những người thành lập hoặc cơ quan ra quyết định thành lập( Cty TNHH 1 thành viên) quyết định.", tuy nhiên cái khó của mình là phải tự xây dựng vốn điều lệ của công ty, sau đó trình ông Nhà nước phê duyệt. Mà xây dựng phương án vốn điều lệ này phải có căn cứ vững chắc nếu không chính sếp mình cũng không chấp nhận chứ đừng nói đến Bộ Tài chính.

Khi xác định nhu cầu vốn lưu động, mình định dùng vòng quay vốn lưu động (= TSLĐ/ Doanh thu) và quan hệ vốn chủ sở hữu - Tổng tài sản của doanh nghiệp cũ nhưng có vẻ không ổn, các bạn có thể tư vấn cho mình cái này cụ thể được không ?

Cộng thêm là quan điểm nữa, mình cho là vốn điều lệ là số vốn tối thiểu để DN có thể hoạt động lúc ban đầu ghi trong điều lệ DN thôi nhưng lãnh đạo lại thích VĐL phải đảm bảo hoạt động trong 1 khoảng thời gian từ nay đến năm 2010, phải làm sao bây giờ, rất mong sự giúp đỡ của mọi người!

levanton

levanton

Cao cấp
thuyph nói:
Cảm ơn Mina và levanton đã trả lời mình nhé, mãi bây giờ mình mới tìm thấy bài viết của mình ở đây (lính mới tò te mà nên chẳng biết chỗ nào vào chỗ nào cả ngượng quá đi mất)
Bạn levanton đã viết "Vốn điều lệ là do những người thành lập hoặc cơ quan ra quyết định thành lập( Cty TNHH 1 thành viên) quyết định.", tuy nhiên cái khó của mình là phải tự xây dựng vốn điều lệ của công ty, sau đó trình ông Nhà nước phê duyệt. Mà xây dựng phương án vốn điều lệ này phải có căn cứ vững chắc nếu không chính sếp mình cũng không chấp nhận chứ đừng nói đến Bộ Tài chính.

Khi xác định nhu cầu vốn lưu động, mình định dùng vòng quay vốn lưu động (= TSLĐ/ Doanh thu) và quan hệ vốn chủ sở hữu - Tổng tài sản của doanh nghiệp cũ nhưng có vẻ không ổn, các bạn có thể tư vấn cho mình cái này cụ thể được không ?

Cộng thêm là quan điểm nữa, mình cho là vốn điều lệ là số vốn tối thiểu để DN có thể hoạt động lúc ban đầu ghi trong điều lệ DN thôi nhưng lãnh đạo lại thích VĐL phải đảm bảo hoạt động trong 1 khoảng thời gian từ nay đến năm 2010, phải làm sao bây giờ, rất mong sự giúp đỡ của mọi người!

Như vậy, bạn làm ở DNNN, việc chia tách doanh nghiệp có quyết định, tại thời điểm tách chia có kiểm kê, đánh giá lại tài sản truớc khi chia và biên bản tách chia. Có số liệu bảng cân đối tài khoản tại thời điểm tách chia. Số liệu của 2 doanh nghiệp sau tách chia, kèm theo là các trách nhiệm giao nhận tài sản. Nguồn vốn lúc đó của bạn= Tổng tài sản sẽ giao nhận (gồm cả nợ phải thu) - Nợ phải trả

Trong quyết định thành lập DNNN có ghi vốn điều lệ. DNNN nếu vốn hiện có thấp hơn vốn điều lệ, thì cơ quan chủ quản sẽ kết hợp với cơ quan tài chính cùng cấp để cấp vốn bổ sung để doanh nghiệp hoạt động.
Ngoài ra. một số ngành nghề còn bắt buộc có vốn pháp định, như Ngân hàng, các tổ chức tín dụng, kinh doanh vàng bạc,. . .

Việc nhu cầu vốn lưu động bạn phải xác định theo từng năm, sếp bạn muốn có kế hoạch cho đến năm 2010 thì bạn hỏi lúc đó sếp kinh doanh nganh nghề gì? có thay đổi gì không? doanh số kế hoạch, lới nhuận của các năm 2007,2008, 2009, 2010 là bao nhiêu. Đó là một kế hoạch dài hạn, các phòng ban khác phải cung cấp, hỗ trợ cho bạn.

M

Minh Thu

Guest
9/1/06
1
0
0
Ha Noi
mình đang xác định vốn điều lệ của công ty môi trường đô thị, nếu áp dụng hướng dẫn thông tư 33 mình thấy chung chung quá. Trong đó có xác định nhu cầu vốn lưu động là bao nhiêu, vòng quay như thế nào...Các bạn cho mình ý kiến.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA