Phân biệt vài thuật ngữ!!

• Thread starter thu6tudo
  • Ngày gửi
T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Stock(n) (in finance) a share that co. has bought in the co. or business.( cổ phiếu, chứng khoán..)
Share(n) if a person owns shares, he/she receives part of co.'s profit.( cổ phiếu, cổ phần).
Loạn.:wall:
Are there any differences between CAPITAL ASSETS and FIXED CAPITAL ASSETS or in fact, they are the same?
fixed assets and fixtures and fitting?:dzo:
Học giỏi như tui còn loạn, chán quá chơi vài ly cho tỉnh. Các bác giúp nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Em lại nghĩ thế này: Capital assets: TSCĐ của cty ( do mua hoặc thuê tài chính). Fixed capital assets: TSCĐ của cty, nhưng do cty mua là chính, ko phải do thuê tài chính phát sinh.
Fixture and fitting là cụm từ nghĩa là TSCĐ, tuy nhiên giá trị ko lớn bằng fixed assets, và thường chỉ đến bất động sản nhiều hơn.
Stock và share sẽ có lúc được hiểu như nhau, trong từng trường hợp cụ thể, và trong văn cảnh cụ thể cũng như những từ đi kèm sẽ bổ sung cho rõ nghĩa.

L

lathanhtom

Guest
8/8/05
46
0
0
47
hcmc
fixtures and fitting or Furniture & Fittings ? if Furniture & Fittings:it like office equipment

B

blueremembrance

Trung cấp
Capital assets: Những TS sẽ tạo ra cashflow trong tương lai như các khoản phải thu,cố phiếu...

Fixed capital assets???? Thực là chưa từng nghe bao giờ và tra các loại từ điênt kinh tế cũng không thấy? Ai tìm được định nghĩa chính xác cho em với nhé!

Many thanks to you!

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Cụm từ chính xác là Fixtures and fitting, nó cũng có nghĩa là TS đấy, nằm trong Permanent assets gồm: land, buildings, plants, vehicles,long-term investements và fixtures and fittings.
Đây cũng là những thuật ngữ kế toán, trích từ sách Accounting and Finance do Pizzey viết (xuất bản 1990 do nhà xuất bản Cassell Publishers ltd) .Tuy nhiên, những từ này có thể xem là từ cổ, xu hướng hiện nay là dùng từ ngắn gọn, nghĩa bao hàm và được chấp nhận rộng rãi trên nhiều quốc gia.

L

le ngoc trung

Guest
4/1/05
64
0
0
42
ha tay
theo tui thì:
1. cổ phiếu:
- là giấy tờ có giá xác nhận quyền sở hửu một phần giá trị của cổ đông với tổ chức phát hành.
- nó có thể là hàng hóa để giao dịch trên thị trường chứng khoán tập chung hay phi tập chung, nó có thể chuyển đổi về mặt giá trị (tiền).
- do công ty cổ phần phát hành.
2. Chứng khoán: là các giấy tờ (hàng hoá) có giá có thể thực hiện giao dịch trên thị trường chúng khoán. như: cổ phiểu, trái phiếu, kỳ phiếu...
tui thấy các bạn mới ra trường giỏi cái này lắm đấy.

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Đúng rồi, mình đang muốn phân biệt các thuật ngữ đó, chỉ là người ta mới tìm ra, định post lên thì mọi người bàn tán sôi nổi quá đó chứ.
Còn có hay ko sự khác nhau giữa Capital assetsFixed capital assets thì mình cũng ko rõ nữa.Có ai giúp mình với?

B

blueremembrance

Trung cấp
Bạn có thể cho mình biết nguồn tài liệu mà bạn có cụm từ fixed capital assets ??? Capital assets thì mình gặp nhiều nhưng fixed capital assets thì đúng là mình chưa gặp bao giờ. Cho mình biết để mình tìm tài liệu tham khảo với nhé!

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Bạn có thể tham khảo sách Accounting của trường ĐHKT TP.HCM khoa kế toán phát hành, tuy nhiên, tài liệu này lại chỉ in những bài báo, đoạn trích trong cuốn sách nước ngoài nên nhiều khi thuật ngữ sd ko còn phổ biến nữa.Bạn có thể tham khảo tài liệu học ACCA, kế toán Mỹ để tiếp cận thuật ngữ dễ dàng hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA