Quy định xử phạt khi mất hóa đơn đầu vào liên 2?

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi chuot406, 7 Tháng sáu 2012.

19,381 lượt xem

  1. chuot406

    chuot406 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    đà nẵng
    Chào các A/C trong diễn đàn.
    Nhờ các anh chị giải đáp hộ e vấn đề này với ạ?

    Vừa qua e làm mất hóa đơn mua vào liên 2, hóa đơn này đã quyết toán thuế cho cơ quan thuế.
    Nếu bây giờ e làm biên bản mất hóa đơn và kèm theo hóa đơn bán hàng liên 1 photo của bên bán
    (có xác thực của cả 2 bên mua và bán để làm bằng chứng về việc đã mua hàng)
    rồi lên khai báo với cục thuế trong vòng 5 ngày kể từ ngày mất hóa đơn thì bên em (bên mua) có bị xử phạt vi phạm hành chính hay không ạ?
     
    #1
  2. thienthannhobn

    thienthannhobn Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    222
    Đã được thích:
    4
    Nơi ở:
    Nơi ấy bình yên!
    Ðề: Quy định xử phạt khi mất hóa đơn đầu vào liên 2?

    Điều 16. Đối với hành vi làm mất, cho, bán hoá đơn

    1. Phạt tiền 500.000 đồng đối với hành vi làm mất liên 2 của mỗi số hoá đơn chưa sử dụng.

    2. Phạt tiền 200.000 đồng đối với hành vi làm mất các liên khác và liên 2 của mỗi số hóa đơn đã sử dụng.
    Đây là theo Nghị đinh 89/2002. Còn bây giờ còn áp dụng hay không thì mình không rõ lắm. Mình đọc trong diễn đàn có thấy mọi người nói là bị phạt từ 1 đến 5tr. và thường lấy mức chung là 3 tr. Nhưng mình ko biết mọi người lấy ở thông tư, nghị định nào
     
    #2
  3. ngailee

    ngailee Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    ha noi
    Ðề: Quy định xử phạt khi mất hóa đơn đầu vào liên 2?

    ai biết vấn đề này thì vào giúp mọi người với ạ
     
    #3
  4. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,595
    Đã được thích:
    150
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: Quy định xử phạt khi mất hóa đơn đầu vào liên 2?

    Nghị định 89/2002 thay thế bằng nghị định 51/2010 rồi bạn hiền.

    Nó nằm ở Điều 34 Nghị Định 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010 nè bạn
     
    Last edited: 7 Tháng sáu 2012
    #4
  5. kemdua

    kemdua Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    105
    Đã được thích:
    10
    Nơi ở:
    đà nẵng
    Ðề: Quy định xử phạt khi mất hóa đơn đầu vào liên 2?

    Em cũng muốn hỏi trường hợp tương tự. Nếu chi nhánh nhận được hóa đơn gửi bưu điện ra cho Trụ sở chính thánh toán. Trụ sở chính lại bảo không nhận được (có nghĩa là đã mất hóa đơn). Vậy làm sao để có thể thanh toán tiền cho bên bán và mình vẫn có thể khai thuế.
    Với trường hợp này nếu nộp phạt thì chi nhánh hay trụ sở chính nộp phạt.
    Ai biết trường hợp này, giúp em với.
    Em cảm ơn.
     
    #5
  6. pohc88

    pohc88 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    23
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Thanh Hoá
    Ðề: Quy định xử phạt khi mất hóa đơn đầu vào liên 2?

    Theo hướng dẫn của TT 153 :
    Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.

    Theo quy định của nghị định 51:
    Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách
    Bạn đã kê khai thuế thì sẽ bị phạt.:005:
     
    #6
  7. hienpmc

    hienpmc Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    93
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: Quy định xử phạt khi mất hóa đơn đầu vào liên 2?

    Trường hợp bạn làm mất HĐ mua vào và khai báo đầy đủ với cơ quan thuế trong vòng 5 ngày kể từ ngày phát hiện mất hóa đơn thì chỉ phạt vi phạm hành chính: từ 1tr-5tr. Thường tính trung bình là 3tr. Bạn phải có đầy đủ hồ sơ: Biên bản làm việc giữa 2 bên, biên bản ghi nhận sự việc tại đơn vị bạn (xác định sự việc, trách nhiệm cá nhân...), quyết định xử phạt đối với cá nhân làm mất hóa đơn...., mẫu Báo cáo hóa đơn mất cháy hỏng (BC21/AC), hóa đơn sao y liên 1 và liên 3 (đóng dấu sao y của bên bán), hợp đồng mua bán, tờ khai thuế của 2 bên mua và bán. Tất cả nộp cho cơ quan thuế trong vòng 5 ngày kể từ ngày phát hiện hóa đơn mua vào bị mất.
     
    #7
  8. buichien

    buichien Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    79
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Nghệ An
    Ðề: Quy định xử phạt khi mất hóa đơn đầu vào liên 2?

    Bạn căn cứ Nghị định185/2004/NĐ-CP ngày 04/11/2004 của Cp quy định về vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán quy định như sau:

    Điều 12. Vi phạm quy định về bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán

    1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Đưa tài liệu kế toán vào lưu trữ chậm quá 12 tháng so với thời hạn quy định;

    b) Lưu trữ tài liệu kế toán không đầy đủ theo quy định;

    c) Bảo quản tài liệu kế toán không an toàn, để hư hỏng, mất mát tài liệu trong thời hạn lưu trữ.
    năm ngoái mình báo mất bên cơ quan thuế và công an kinh tế Bình thạnh ra quyết định theo nghị định này đó bạn, mức phạt họ đưa ra cho cty mình là 3.500.000. ( sau đó tìm lại được hóa đơn nên không bị phạt nữa :) )
     
    #8
  9. chuot406

    chuot406 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    đà nẵng
    Ðề: Quy định xử phạt khi mất hóa đơn đầu vào liên 2?

    Vậy có nghĩa là nếu khai báo đúng thủ tục cho cơ quan thuế trong vòng 5 ngày kể từ ngày mất vẫn bị xử phạt đúng ko ạ?
     
    #9
  10. minhanhphuong

    minhanhphuong Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    41
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hải Dương
    Ðề: Quy định xử phạt khi mất hóa đơn đầu vào liên 2?

    Nghĩa là nếu cả 2 bên chưa kê khai thuế thì sẽ ko bị phạt ạ? Và bên nào làm mất thì bên đó chịu phạt, dù là bên bán hay bên mua thì với mức phạt cũng đều tương đương nhau ạ?
     
    #10
  11. bedoan92

    bedoan92 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    52 nguyen van troi Phuong Tan an LaGi Binh thuan
    Ðề: Quy định xử phạt khi mất hóa đơn đầu vào liên 2?

    khi mat hoa don dau vao lam bien ban ghi ro noi dung ly do mat hai ben xac nhan pho to lien mot kem chung t­
     
    #11
  12. NgânGiang

    NgânGiang Cố lên! Cố lên...

    Bài viết:
    202
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Trong Mây mù
    Ðề: Quy định xử phạt khi mất hóa đơn đầu vào liên 2?

    Gửi các bạn một số điểm liên quan:

    Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn (Thông tư 153/2010)
    2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.

    Điều 28. Xử phạt vi phạm hành chính về hoá đơn
    Việc xử phạt vi phạm hành chính về hoá đơn thực hiện theo quy định tại các Điều từ Điều 28 đến Điều 35 Chương 5 Nghị định số 51/2010/NĐ-CP.

    Trích Nghị định 51/2010:

    Điều 33. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ
    1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không ghi đủ các nội dung in sẵn khi lập hóa đơn, hoặc ghi không đúng theo quy định tại Điều 15 Nghị định này.
    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với các hành vi:
    a) Lập hóa đơn nhưng không giao cho người mua;
    b) Không lập bảng kê hoặc không lập hóa đơn tổng hợp theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 16 Nghị định này.
    3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với các hành vi:
    a) Không hủy các hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, không còn giá trị sử dụng theo quy định tại Nghị định này;
    b) Không nộp báo cáo hóa đơn đã sử dụng theo quy định.
    4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi lập hóa đơn không theo thứ tự từ số nhỏ đến số lớn theo quy định.
    5. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ có giá trị thanh toán trên 200.000 đồng cho người mua theo quy định tại Nghị định này. Cùng với việc bị xử phạt, tổ chức, cá nhân kinh doanh phải lập hóa đơn giao cho người mua.
    6. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với các hành vi:
    a) Lập hóa đơn có sai lệch nội dung giữa các liên;
    b) Không báo cáo việc mất hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, hoặc hóa đơn đã lập nhưng chưa giao cho khách hàng.
    7. Phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi lập hóa đơn bất hợp pháp.
    8. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng đối với hành vi cho, bán hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập.
    9. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi lập hóa đơn khống.
    Ngoài việc phạt tiền, tổ chức, cá nhân vi phạm quy định tại điểm a khoản 3 Điều này còn phải hủy hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập, không còn giá trị sử dụng.
    Điều 34. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua
    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách.
    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này.
    3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn lập khống.
     
    #12
  13. Jennypham0511

    Jennypham0511 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hồ Chí Minh
    Ðề: Quy định xử phạt khi mất hóa đơn đầu vào liên 2?

    Chào các bác ạ.!!! Em cũng đang bị 1 trường hợp thế này. T10/2012 Cty em có nhấn tờ HĐ mua vào, nhưng tới T11 khi kê khai thuế T10 thì phát hiện bị thất lạc ( em chưa kê khai thuế tờ hóa đơn đó). Vậy bây giờ em phải làm những hồ sơ gì và bị phạt bao nhiêu ạ?
     
    #13
  14. phongthanhtp

    phongthanhtp miêu tẩy diện Staff Member

    Bài viết:
    1,308
    Đã được thích:
    131
    Nơi ở:
    đất võ trời văn
    Ðề: Quy định xử phạt khi mất hóa đơn đầu vào liên 2?

    Xem xét lợi hại để lựa chọn:
    1/ Báo mất, sử dụng bản photo liên 1 để kê khai thuế, hạch toán kế toán (theo qui định điều 22 TT 153/2010) => bị phạt 3 triệu (theo NĐ 51/2010)
    2/ Xem như chưa từng có hóa đơn này.
     
    #14
  15. thienthannhobn

    thienthannhobn Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    222
    Đã được thích:
    4
    Nơi ở:
    Nơi ấy bình yên!
    Ðề: Quy định xử phạt khi mất hóa đơn đầu vào liên 2?

    Tuỳ theo giá trị của tờ hoá đơn đó để cân nhắc thôi
     
    #15

Chia sẻ trang này