Thành viên góp vốn

• Thread starter ot_hiem
  • Ngày gửi
O

ot_hiem

Guest
10/6/06
20
0
0
TP HCM
Cty em mới thành lập do 3 thành viên góp vốn (CTY TNHH).
Hạch toán có phải là N222/C111 đúng không ạ? Nhưng có cần ghi chính xác tên người góp vốn không ạ?
Ví dụ: ở phần Diễn Giải ghi: Lê Văn A góp vốn:N222/C111 150.000.000 đ
Nhưng khi đăng ký hình thức kế toán, có phần các tài khoản sử dụng, em không đăng ký các tài khoản loại 2, chỉ có 211 và 214. Vậy bây giờ em phải đăng ký lại phần này không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyenductho

nguyenductho

Guest
3/9/04
153
0
0
45
Ho Chi Minh city
Bạn hạch toán như vậy hình như là sai rùi ấy nhỉ

levanton

levanton

Cao cấp
Bạn hạch toán như vậy là sai,

Khi thành viên góp vốn, lập phiếu thu, bạn ghi
Nợ TK111
Có TK411
Trên phiếu thu, bạn ghi rõ họ tên người góp vốn, nếu họ nộp làm nhiều lần, bạn ghi nội dung : góp vốn lần nộp ( lần 1, lần 2,...)
Việc đăng ký các tài khoản sử dụng, bạn nên đăng ký sử dụng các tài khoản theo QĐ15/2006/QĐ-BTC , để khi nào có phát sinh sử dụng tài khoản bạn không phải đăng ký bổ sung

Khi nào cty bạn đem tiền, chuyển tiền để liên doanh với đơn vị khác mới hạch toán Nợ TK 222/ Có TK111 hoặc có TK 112

M

Minhuyen061082

Guest
30/6/06
39
0
0
41
Quảng Ngãi
hạch toán như bạn levanton là đúng rồi đấy, sau đó ta trích tiền mặt để gởi vào ngân hàng, để lại quỹ 1 ít để chi tiêu

T

trần hải yến

Guest
11/9/06
16
0
0
41
Hà Nội
hu hu. em đọc trên webketoan em thấy các anh chị nói đến việc đăng ký hệ thống sổ sách kế toán. Cty em thanh lập từ tháng 3 nhưng em chưa đăng ký vấn đề này. Có sao không anh chị và thủ tục đăng ký như thế nào ạ? Anh chị nào có mẫu cho em xin với. Giúp em với nhé anh chị ui.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA