Phân chia lợi nhuận của Cty TNHH 2 thành viên trở lên

• Thread starter sao2005
  • Ngày gửi
S

sao2005

Trung cấp
14/6/06
95
1
6
Bầu trời về đêm
Mình đọc điều lệ mẫu dành cho công ty TNHH 2 thành viên trở lên trên trang web của Sở KHĐT Hà nội thì thấy có quy định bắt buộc DN phải trích từ lợi nhuận các quỹ sau:
(a) Quỹ dự trữ bắt buộc: ...%
(b) Quỹ phúc lợi tập thể: ...%
(c Quỹ phát triển sản xuất kinh doanh:...%
(d) Quỹ khen thưởng:...%

Ngoài ra, các quỹ khác sẽ do Hội đồng thành viên quyết định tuỳ thuộc vào tình hình kinh doanh và phù hợp với các quy định của pháp luật.

Như vậy thì việc trích các quỹ là bắt buộc phải làm, nhưng tỷ lệ là bao nhiêu thì có bị ràng buộc bởi 1 văn bản QPhạm PLuật nào không? Thường thì các công ty trích quỹ theo các tỷ lệ như thế nào?.
Mình đang soạn thảo một điều lệ mới nhưng còn đang vướng mắc chỗ này, mong các bạn kế toán chỉ giúp mình nhé.
Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Mina không nhớ rõ nhưng bạn nhìn lại trong điều lệ mẫu người ta có hướng dẫn là trích bao nhiêu %. Các lọai quỹ này thường dành cho các công ty nhà nước để khuyến khích phát triển sản xuất còn đối với các công ty ngoài quốc doanh thì cái này tùy thuộc vào hội đồng thành viên quyết định.

S

sao2005

Trung cấp
14/6/06
95
1
6
Bầu trời về đêm
Mình xem bản điều lệ mẫu của sở KHĐT Hà nội thì họ bỏ trống chỗ này, có lẽ là để cho từng công ty tự quyết định. Quả thực, mình cũng chưa đọc thấy có văn bản pháp quy nào quy định điều này.
Theo như MINA nói thì mình có thể yên tâm quyết định tỷ lệ 1 cách linh hoạt rồi. Cty của mình là Cty TNHH ngoài quốc doanh mà. Cảm ơn bạn đã chia sẻ.

H

hoamoclanhongha

Sơ cấp
12/11/10
29
0
6
Bac ninh
Ðề: Phân chia lợi nhuận của Cty TNHH 2 thành viên trở lên

cái này mình cũng muốn chia cho đúng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA