Thuế TNDN phải nộp cả năm chính xác là bao nhiêu?

• Thread starter tamhuynh
  • Ngày gửi
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Các anh chị Web KT thân mền

Cty mình thành lập đầu tháng 5, mình đã kê khai thuế TNDN cả năm là 12 triệu, như vậy trên tờ khai (mã số 19) thuế TNDN mỗi quý nộp 3 triệu

Cán bộ thuế nói là phải nộp từng quý và nộp số tiền của cả năm: mình thấy vô lý quá vì mình thành lập tháng 5 mà: vậy thì mình chì nộp thuế TNDN tháng 5 và 3 quý còn lại thôi

VẬy mình phải nộp bao nhiêu tiền và bao nhiêu quý mới đúng qui định ? Các anh chị giúp mình nhé

Cám ơn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi kê khai Tờ khai thuế TNDN, bạn đã nhầm khi tính thuế TNDN. Nếu tạm tính 12 triệu đồng cho 4 quý thì bạn chỉ kê khai Thuế TNDN phải nộp cả năm là 9 triệu đồng thôi vì DN bắt đầu hoạt động từ quý 2 trở đi.

Nếu kê khai là 12 triệu đồng thì cán bộ thuế sẽ hiểu là 4 triệu đồng/quý, chứ không phải 3 triệu đồng/quý như bạn đã ước tính.

Bạn có thể trình bày và xin lại cán bộ thuế Tờ khai thuế TNDN để làm lại.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Quý 1 gồm các tháng 1, 2, 3; quý 2 gồm các tháng 4, 5, 6; quý 3 gồm các tháng 7, 8, 9; quý 4 gồm các tháng 10, 11, 12.

Tháng 5 đã thuộc quý 2 rồi. Thế này:
tamhuynh nói:
vậy thì mình chì nộp thuế TNDN tháng 5 và 3 quý còn lại thôi
là thế nào?

levanton

levanton

Cao cấp
Bạn đã nhầm, khi lập Tờ khai thuế TNDN, khi mới thành lập, doanh nghiệp chỉ lập ước tính các chỉ tiêu cho thời gian còn lại của năm thôi. Bạn lập số liệu và cho đó là cả năm là nhầm. Vì vậy mà cán bộ thuế căn cứ vào số ước tính thuế phải nộp do doanh nghiệp lập và đề nghị nộp. Bạn nên gặp cán bộ thuế để điều chỉnh hoặc làm lại để nộp đúng với tình hình của doanh nghiệp.
Hãy tự tin khi đến gặp cán bộ thuế, nhé!

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Cám ơn các anh chị đã chỉ giáo

Thật ra khi lập tờ khai thuế TNDN, mình chỉ mới chân ướt chân ráo vào cty.Do đó xếp đã nhờ dịch vụ làm điều này và minh phải lãnh hậu quả đây

Mình có thể lý luận với thuế rằng đây là dự toán kết quả kinh doanh của cả năm (12 tháng) nhưng doanh nghiệp chỉ mới hoạt động từ tháng 5 thôi nên sẽ bắt đầu đóng thuế từ quý 2 thôi được không các anh chị

Mình có đề cập là trong quý 2 ( gồm có tháng 4,5,6 ) nộp thuế 1 tháng thôi ( tháng 5) vì doanh nghiệp hoat động từ tháng 5 mà. Mình nói điều này vì nghe theo lời" TƯ VẤN" của tỗng đài 1088 đó chị Tú Anh à.Nếu điều này sai thì từ đấy chắc không dám tư vấn 1088 nữa

Trường hợp xấu nhất là phải nộp hết 12 triệu, thì cuối năm quyết toán mà phải nộp thuế nhiều hơn thì nộp thêm còn lỗ thì cấn trừ qua năm sau.Thuế chỉ "chiếm dụng" vốn cúa mình thôi.Có vấn đề gì không các anh chị

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
tamhuynh nói:
Thật ra khi lập tờ khai thuế TNDN, mình chỉ mới chân ướt chân ráo vào cty.Do đó xếp đã nhờ dịch vụ làm điều này và minh phải lãnh hậu quả đây
Không sao cả, có câu rằng "Mỗi lần ngã là một lần bớt dại, ai nên khôn mà chẳng dại đôi lần".

tamhuynh nói:
Mình có thể lý luận với thuế rằng đây là dự toán kết quả kinh doanh của cả năm (12 tháng) nhưng doanh nghiệp chỉ mới hoạt động từ tháng 5 thôi nên sẽ bắt đầu đóng thuế từ quý 2 thôi được không các anh chị
Lý luận với thuế thì không ổn, mà hãy nhận lấy thiếu sót về mình thì họ còn dễ chịu. Khi đến xin lại Tờ khai, bạn hãy trình bày lý do đã dẫn đến sai sót trong việc kê khai.

tamhuynh nói:
Mình có đề cập là trong quý 2 ( gồm có tháng 4,5,6 ) nộp thuế 1 tháng thôi ( tháng 5) vì doanh nghiệp hoat động từ tháng 5 mà. Mình nói điều này vì nghe theo lời" TƯ VẤN" của tỗng đài 1088 đó chị Tú Anh à.Nếu điều này sai thì từ đấy chắc không dám tư vấn 1088 nữa
Thuế TNDN tính theo quý nên dù một ngày phải đóng thuế rơi vào trong quý đó thì đã phải đóng tiền cho cả quý rồi, chứ đừng nghĩ đến chuyện chia tiền đóng thuế cả năm cho 365 ngày nhé!

tamhuynh nói:
Trường hợp xấu nhất là phải nộp hết 12 triệu, thì cuối năm quyết toán mà phải nộp thuế nhiều hơn thì nộp thêm còn lỗ thì cấn trừ qua năm sau.Thuế chỉ "chiếm dụng" vốn cúa mình thôi.Có vấn đề gì không các anh chị
Nếu có bị chiếm dụng vốn thì số tiền bị chiếm dụng cũng nhỏ thôi, không có gì đáng ngại.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA