Lãi lỗ thi công các công trình XD còn dở dang ????

• Thread starter NTAC
  • Ngày gửi
N

NTAC

Guest
Tôi đang chưa hiểu cách thức xác định lãi lỗ cho các công trình còn xây dựng dở dang ( Chúng tôi là B), Khi nghiệm thu giai đoạn thì xác định doanh thu chi phí ntn bây giờ nhỉ ?
Mong các bạn chỉ cho

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sky-blue

Guest
NTAC nói:
Tôi đang chưa hiểu cách thức xác định lãi lỗ cho các công trình còn xây dựng dở dang ( Chúng tôi là B), Khi nghiệm thu giai đoạn thì xác định doanh thu chi phí ntn bây giờ nhỉ ?
Mong các bạn chỉ cho
- Xác định chi tiết cho từng công trình.
- Phân bổ CPQL, CPBH... theo một tiêu thức nhất định (doanh thu, khối lượng SP...)
- Kết chuyển theo từng giai đoạn: Khi thu tiền từng đợt N111,112/C3387, khi kết chuyển doanh thu, chi phí giai đoạn N3387/C511->....
- Trên diễn đàn này đã có mấy topic về vấn đề này, bạn tham khảo thêm!

N

NTAC

Guest
Thế căn cứ vào đâu để bạn xác đinh doanh thu ? Chắc là BB nghiêm thu chứ gì? Thế vầy đó là khối lượng, Còn đơn giá bạn tinh sao?

L

le ngoc trung

Guest
4/1/05
64
0
0
42
ha tay
Tôi thấy NTAC nói chưa chi tiết lắm.
1. theo tui thì khi xác định doanh thu công trình xây dựng thực hiện thanh toán theo tiến độ thì dựa vào biên bản nghiệm thu công trình kế toán bên B ghi nhận doanh thu là : Nợ 337/ có 511.
2. còn về đơn giá thì khi trước khi thi công bên B phải trình bản dự toán cho bên A. thì bạn dựa vào đơn giá trong dụ toán và khối lượng thực tế đã làm để tính giá trị doanh thu.

Còn về khối lượng thực hiện thì bạn lại phải bóc tách tù bản vẽ hoàn công.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
levanton

levanton

Cao cấp
NTAC nói:
Thế căn cứ vào đâu để bạn xác đinh doanh thu ? Chắc là BB nghiêm thu chứ gì? Thế vầy đó là khối lượng, Còn đơn giá bạn tinh sao?
Biên bản nghiệm thu thường có bảng chi tiết khối lượng, đơn giá. bạn căn cứ vào đó xuất hóa đơn. đó là doanh thu.
Trong quá trình thi công xây dựng có những khoản chi phí liên quan đến khối lượng chưa hoàn thành, không có trong biên bản thì bạn trừ ra khi kết chuyển chi phí.
Nghĩa là bạn kết chuyển chi phí tương ứng với khối lượng hoàn thành để tính kết quả kinh doanh.

N

NTAC

Guest
Khi nghiệm thu chỉ có khối lượng thôi bạn à, Công ty Tôi lắp đặt thiết bị Công trình, Thep hợp đồng AB thì TBị đã bao gồm tất cả các công đoạn đưa vào SD( Chi phí mua TB + Lắp đặt + Thí nghiệm + Kiểm định + Thử đơn chiệc....), Vậy khi TB được nghiệm thu tôi tính theo giá nào, (không có dự toán bạn à) ?

L

le ngoc trung

Guest
4/1/05
64
0
0
42
ha tay
nếu công ty bạn không có dự toán thì khi ký hợp đồng giữa hai bên thì công ty bạn cũng phải có phụ lục hợp đồng chứ, trong phụ lục hợp đồng phải ghi khối luọng tạm tính và đơn giá. nếu công ty bạn không thỏa thuận đơn giá với bên A trứoc khi thi công thì sau này quyết toán rất khó.

levanton

levanton

Cao cấp
NTAC nói:
Khi nghiệm thu chỉ có khối lượng thôi bạn à, Công ty Tôi lắp đặt thiết bị Công trình, Thep hợp đồng AB thì TBị đã bao gồm tất cả các công đoạn đưa vào SD( Chi phí mua TB + Lắp đặt + Thí nghiệm + Kiểm định + Thử đơn chiệc....), Vậy khi TB được nghiệm thu tôi tính theo giá nào, (không có dự toán bạn à) ?
Trong hợp đồng phải có giá trị hợp đồng. Tùy theo nội dung hợp đồng, giá trị đó đã có thuế chưa để bạn xác định doanh thu.
Nếu hợp đồng không ghi giá trị tức là hợp đồng vô hiệu. Về mặt hách toán, bạn hỏi sếp là sếp sẽ thu bao nhiêu cho hợp đồng này để tính doanh thu.

S

sky-blue

Guest
NTAC nói:

Nếu rắc rối (mọi cái chẳng rõ ràng tí nào) thì bạn có thể để lại, chờ khi nào công trình xong rồi kết chuyển một lần chăng? Làm thanh lý hợp đồng, thanh toán nốt phần còn lại, lên doanh thu, tính chi phí, lãi lỗ.
Mà bạn nói rõ là làm cái gì đi, cứ u u minh minh như thế này nhiều lúc tư vấn trật lất hết trơn bạn àh, trên lý thuyết thì như thế nhưng phải linh động khi thực tế!
Còn hợp đồng lù tù mù kiểu này thì....cũng nguy!

N

NTAC

Guest
Hợp đồng đương nhiên là có giá trị rồi bạn à, nhưng giá đó là giá cho công trình hoàn thành toàn bộ. Cụ thể là chúng tôi lắp đặt thiết bị, đơn giá trong hợp đồng là thiết bị đã lắp đặt theo hệ thống hoàn chỉnh. Vậy khi nghiệm thu thiết bị đưa đến chân công trình thì Tôi tính doanh thu cho khối lượng thiết bị thực tế trên theo giá nào ??????

levanton

levanton

Cao cấp
NTAC nói:
Hợp đồng đương nhiên là có giá trị rồi bạn à, nhưng giá đó là giá cho công trình hoàn thành toàn bộ. Cụ thể là chúng tôi lắp đặt thiết bị, đơn giá trong hợp đồng là thiết bị đã lắp đặt theo hệ thống hoàn chỉnh. Vậy khi nghiệm thu thiết bị đưa đến chân công trình thì Tôi tính doanh thu cho khối lượng thiết bị thực tế trên theo giá nào ??????

Bạn chờ công trình hoành thành, vì thiết bị mới được chuyển đến chân công trình, chưa lắp đặt
Nếu công ty bạn nhập hợp đồng lắp đặt nhiều thiết bị và đã hoàn thành việc lắp đặt một vài thiết bị, bạn xác định doanh thu theo tiến độ :
Bạn căn cứ vào kế hoạch giá thành của toàn bộ công trình, trong đó có chi tiết chi phí cho từng thiết bị, kết hợp với chứng từ chi phí để phản ánh doanh thu theo tỷ lệ % hoàn thành/tổng giá trị hợp đồng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA