Mất liên 2 (liên đỏ) của hóa đơn

• Thread starter nguyentuantu180688
  • Ngày gửi
N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh
Công ty mình sau khi bán hàng cho khách hàng, xuât hóa đơn cho khách, khách hàng đã ký vào hóa đơn. Sau đó bên mình mới phát hiện ra số hóa đơn đó không có liên đỏ. Bên mình yêu cầu bên in hóa đơn in lại, nhưng bên họ không chịu. Các bạn cho mình hỏi tình huống này thì nên xử lý thế nào

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoadon

Trung cấp
15/10/10
66
0
0
36
Hà Nội
Ðề: Mất liên 2 (liên đỏ) của hóa đơn

Công ty in nào mà vô trách nhiệm thế bạn?

H

Hieu2

Trung cấp
24/6/09
64
1
8
hai phong

có thật thế ko bạn? mình thấy vô lý quá, vì khi nhận hóa đơn từ cty in bạn đã phải ngồi kiểm tra lại các số seri của hóa đơn rồi, chưa kể đến việc khi bạn viết bạn cũng phải kiểm tra lại hóa đơn nữa chứ, làm gì có chuyện khách hàng ký hóa đơn rồi mới phát hiện ra ko có liên 2 ?!!!

N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh

Bạn bảo in hàng trăm quyển hóa đơn. Khi nhận lại kiểm tra từng tờ một.Làm sao làm được. Công ty mình sử dụng hóa đơn 4 liên. Trung bình 1 ngày hết 1 quyển, và sử dụng máy in hóa đơn, Làm sao mà kiểm soát hết được

S

shmily2588

Trung cấp
10/11/08
93
4
8
35
Mars

Cái đấy gạch dấu nhân vào hóa đơn rồi bỏ, viết tờ khác có được ko nhỉ

N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh

Có liên đổ đâu mà gạch

R

River Plate

Sơ cấp

Vấn đề này xem ra nếu không hỏi trực tiếp Cục thuế của bạn thì khó lòng lắm. Trường hợp này tôi nghĩ trước nay chưa hề có nên không có văn bản hướng dẫn gì đâu.

L

lovesongtq

Sơ cấp
23/2/09
31
2
8
Hà Nội

Công ty mình sau khi bán hàng cho khách hàng, xuât hóa đơn cho khách, khách hàng đã ký vào hóa đơn. Sau đó bên mình mới phát hiện ra số hóa đơn đó không có liên đỏ. Bên mình yêu cầu bên in hóa đơn in lại, nhưng bên họ không chịu. Các bạn cho mình hỏi tình huống này thì nên xử lý thế nào

bạn xem lại điều khoản hợp đồng với công ty in xem, nếu đúng như in thiếu như vậy thi công ty đó quả là vô trách nhiệm đó :)), nhưng đến nói khéo với người ta thôi lập cái biên bản 2 bên ký vào do lỗi kỹ thuật, xuất hủy hóa đơn đó kèm theo cái biên bản đấy vào nếu sau này người ta quyết toán có kiểm tra mà hai bà trưng ra :)), còn bây giờ có làm căng lên thì bạn nhận hóa đơn đặt in của người ta rồi chắc phải ký nhận rồi => không phát hiện ra lúc đó cũng do minh thôi dù lý do gì, theo mình là như thế.

Tuanak

Tuanak

Guest
11/4/09
7
1
3
Hà Nội

Mình có ý kiến đóng góp bạn xem nhé: trong trường hợp này có hai khả năng sảy ra. Thứ nhất do lỗi in của nhà in( trường hợp này ít sảy ra, nhưng nếu có sảy ra bạn cũng không bắt bẻ đc nhà in, vì bạn đã nhận đủ khi họ bàn giao); trường hợp thứ hai, trong quá trình sử dụng HĐ, do một lý do nào đó, có một ai đó đã "mượn" liên đỏ của số HĐ đó để nhằm mục đích cá nhân(mình tạm gọi là mất). Trong trường hợp này bạn có hai cách để giải quyết vấn đề:thứ nhất làm thông báo mất hoá đơn(mức phạt từ 5tr đến 25tr: số bị phạt khoảng 15tr). Thứ hai, số tiền trên hoá đơn bạn xuất ra gồm tiền bán hàng và tiền thuế là bao nhiêu, nếu cân đối thấy số tiền thuế GTGT dưới 15tr (số thuế GTGT phải nộp ít hơn số phạt), hoặc tiền thuế GTGT còn được khấu trừ đang thoải mái để "khấu" và doanh thu đó mình cân đối được thì lúc đó mình xuất thêm một số hoá đơn khác cho khách( coi như số hoá đơn trước mình vẫn xuất bán hàng bình thường)...hihii...cách này mọi người đừng thông báo cho cơ quan thuế nhé...phải bí mật,,,,,

Sửa lần cuối:
N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh

Thanks mọi người nhiều