Gấp hạch toán trong phần mềm misa.net2012 ghi sổ không được lỗi do "thiếu hợp đồng"

• Thread starter tramtuuyen
  • Ngày gửi
T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai
Chào bác Misa !
Bác cho em hỏi chút. Tại sao em vào phần chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán tiền lương thuê khoán: Nợ 154 có 334: số tiền chi ra- khoản mục chi phí em chọn CNTT. Nhưng khi em bấm ghi sổ thì lại hiện lên bảng: "Lỗi khi ghi chứng từ vào sổ cái: Thiếu hợp đồng. Ghi sổ không thành công". như vậy là làm sao ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giocaodiem002

Sơ cấp
17/4/12
21
0
0
36
Hà Nội
Ðề: Gấp hạch toán trong phần mềm misa.net2012 ghi sổ không được lỗi do "thiếu hợp đồng"

Chào bạn.
- Khi bạn hạch toán trên Chứng từ nghiệp vụ khác với định khoản Nợ 154/ có 334 chương trình báo "Thiếu hợp đồng" nguyên nhân là do tài khoản 154 hoặc 334 hoặc cả 2 tài khoản bên bạn đều đang để chế độ theo dõi chi tiết theo từng hợp đồng.
- Để kiểm tra việc theo dõi chi tiết này bạn làm như sau;
Vào Danh mục\Tài khoản\Hệ thống tài khoản\ Tìm đên tài khoản 154 , Click đúp chuột để mở xem tài khoản\ Kiểm tra tại phần "Chi tiết theo" có được tick vào mục "Hợp đồng" hay không ( TK 334) làm tương tự.
- Nếu 1 trong 2 tài khoản này có tick vào theo dõi theo Hợp đồng bạn phải kiểm tra lại xem Đơn vị có cần theo dõi tài khoản đó chi tiết theo từng hợp đông không?
+ Nếu tài khoản này có theo dõi chi tiết theo từng hợp đồng thì bạn phải chọn Hợp đồng tương ứng được theo dõi khoản với khoản chi phí này trên Chứng từ Nghiệp vụ khác.
+ Nếu các tài khoản này không theo dõi chi tiết phát sinh theo từng hợp đồng thì bạn bỏ tick chọn mục Hợp đồng trên giao diện Sửa tài khoản đi sau đó ghi sổ lại Chứng từ nghiệp vụ khác này.
Chúc bạn thành công!

Chào bác Misa !
Bác cho em hỏi chút. Tại sao em vào phần chứng từ nghiệp vụ khác để hạch toán tiền lương thuê khoán: Nợ 154 có 334: số tiền chi ra- khoản mục chi phí em chọn CNTT. Nhưng khi em bấm ghi sổ thì lại hiện lên bảng: "Lỗi khi ghi chứng từ vào sổ cái: Thiếu hợp đồng. Ghi sổ không thành công". như vậy là làm sao ạ

T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai
Ðề: Gấp hạch toán trong phần mềm misa.net2012 ghi sổ không được lỗi do "thiếu hợp đồng"

Cám ơn bác em làm theo bác đa ok rồi. quả là quá hữu ích.em mong bác lên trang này hàng ngày để chỉ bảo cho tụi em. Bác cho em hỏi thêm là phần mềm của em chỉ có 9 phân hệ ko có phân hệ hợp đồng và giá thành. Vậy cách nào để theo dõi TK 154 theo từng hợp đồng, từng đơn hàng đơn giản nhất không? em đang muốn theo dõi theo từng đơn hàng mà chưa làm được.mong bác chỉ giúp.

N

ntkhiem

Sơ cấp
1/6/10
32
2
8
40
Hà Nội

Theo mình được biết cách đơn giản nhất là alo cho nhân viên kinh doanh MISA, nâng cấp nó lên mà dùng :))

N

ntngoc1232

Sơ cấp
28/5/12
34
3
8
34
hà nội

Chào bạn!
Nếu bạn không mua phân hệ hợp đồng và giá thành nhưng vẫn muốn theo dõi tài khoản 154 theo hợp đồng hoặc đơn hàng bạn có thể sử dụng " Mã thống kê" của phần mềm MISA bằng cách sau:
- Vào Danh mục/ Mã thống kê/ Khai báo mỗi hợp đồng hoặc đơn hàng là một mã thống kê.
- Khi hạch toán 154 bạn chọn mã thống kê tương ứng.
- Để tổng hợp phát sinh 154 theo mã thống kê nào đó bạn vào : Báo cáo/ Báo cáo khác/ Báo cáo tổng hợp theo mã thống kê/ Chọn TK 154, chọn mã thống kê cần xem.
Chúc bạn thành công!

N

ntkhiem

Sơ cấp
1/6/10
32
2
8
40
Hà Nội

Cái này đâu có đơn giản. Riêng về cái khoản hợp đồng muốn theo dõi giá thành, sau này có báo cáo lỗ lãi theo từng hợp đồng, theo từng đối tượng tập hợp chi phí là chịu rùi. Chưa nói bác ấy lại còn muốn dùng Hợp đồng sau đó xuất hóa đơn bán hàng theo hợp đồng đó luôn, vì có ai quản lý hợp đồng, kê hàng hóa cung cấp trong đó. Rùi khi bán hàng lại đi lọ mọ xem xuất bán cái j đâu, mất time. Cách đơn giản nhất -> Nâng cấp phân hệ từ 9 lên 13. Cái gì sinh ra đều có ích cả mà. Hì, hì, hì, có hok đúng các bác bỏ qua nhé

N

ntngoc1232

Sơ cấp
28/5/12
34
3
8
34
hà nội

Chào bạn ntkhiem!
Nâng cấp lên gói 13 phân hệ thì sẽ theo dõi được chi tiết hơn tuy nhiên đơn vị sẽ mất phí nâng cấp. Nếu bạn tramtuuyen chỉ muốn tổng hợp phát sinh 154 theo hợp đồng hoặc đơn hàng thì có thể sử dụng mã thống kê của phần mềm MISA.

T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai

Đúng vậy bác ạ, vì cty làm ăn khó khăn không có điều kiện nâng cấp chứ em cũng muốn nâng cấp làm cho đờ mệt, em lại mới tập làm BCTC nên phê quá các bác ơi. em lo lắm mất ăn mất ngủ vì cái BC chết tiệt này.

H

hoangnhung195

Guest
6/1/15
0
0
0
35
Khi em nhận được hóa đơn tiền điện thoại, em hạch toán là N: 6427, 1331, C1121, do cty em chuyển trả qua TK ngân hàng, em đã khai báo tài khoản ngân hàng rồi, mà sao hệ thống hiện lên là lỗi ghi chứng từ vào sổ cái, thiếu tài khoản ngân hàng, ghi sổ không thành công. Các anh chị giúp em với , em đang cần sửa để hạch toán gấp

M

muathuytinh_91

Guest
21/1/15
7
0
1
32
mọi người cho e hỏi. công ty e mua phần mềm misa nhưng không có phân hệ tính giá thánh.e muốn tập hợp chi phí thì làm như thế nào ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA