Đã xuất hoá đơn cho khách, nhưng Hợp Đồng bên mình không thành công thì thu lại hoá đơn thế nào?

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi Letrinhvannhu, 15 Tháng sáu 2012.

3,956 lượt xem

1. Letrinhvannhu

Letrinhvannhu Thành viên sơ cấp

Tình hình là thế này, công ty chị em làm dịch vụ kí HĐ với khách thời gian 6 tháng, nhưng do khách có trục trặc xin hoãn không thực hiện và thanh lý.
    Vấn đề là khách hàng đã tạm ứng đợt 1 cho cty chị em và kế toán đã xuất hoá đơn cho họ, bây giờ thanh lý HĐ thì cty chị em trả lại số tiền tạm ứng như vậy làm thế nào khi hai bên đã khai thuế mà cty chị em không bị chịu thiệt một hoá đơn? Các bác ứng cứu em với.

2. zzzhang

zzzhang Thành viên hoạt động

Ðề: Đã xuất hoá đơn cho khách, nhưng Hợp Đồng bên mình không thành công thì thu lại hoá đơn thế nào?

Vậy là phá HD, nếu có thể bỏ qua cho nhau ko thực hiện phạt vi pham HD thì thu tien thue VAT h.đơn đã xuất, ngoài ra có thể thu thêm tiền thuế TNDN phải chịu

3. ha na ha my

ha na ha my Thành viên thân thiết

Ðề: Đã xuất hoá đơn cho khách, nhưng Hợp Đồng bên mình không thành công thì thu lại hoá đơn thế nào?

Không biết là bên bạn kinh doanh mặt hàng gì? Nếu có tên hàng và số lượng cụ thể. Bạn yêu cầu bên khách hàng xuất trả hàng theo đúng số lượng và đơn giá như hóa đơn bạn đã xuất. Bạn khai thuế cho hóa đơn này bình thường. Nếu chỉ là phí dịch vụ thì bên khách hàng xuất trả hóa đơn " Hoàn trả phí dịch vụ theo hợp đồng số ....ngày ....."

4. Letrinhvannhu

Letrinhvannhu Thành viên sơ cấp

chị kế toán nhà em cũng giải thích với khách hàng như chị ha na ha my nhưng sao cô kế toán bên kia cứ bảo không làm được, khổ thế.

5. NPT

NPT Thành viên thân thiết

Bạn xem có thể vận dụng vào các trường hợp này được không.
    (trích TT 153/2010/TT-BTC)

6. DHgtvt

DHgtvt Thành viên thân thiết

Nếu là phí dịch vụ thì cũng khó nhỉ, trả hóa đơn thì bên mình lại điểu chỉnh doanh thu ah, cũng lằng nhằng nhỉ, có áp theo công văn nghị định nào không bạn mình hôm trước cũng có người hỏi về tình huống này mà không biết trả lời thế nào

7. myyen9999

myyen9999 Tình ơi xin ngủ yên!

bữa cty mình bị quyết toán, anh kia bảo, ko cần phải hủy hóa đơn mà chỉ là lập hóa đơn khác ghi rõ điều chỉnh giảm hóa đơn số mấy đó là được, chứ ko nhất thiết phải hủy hóa đơn. nhưng phải chứng minh được lý do hủy. nhưng như vậy có cần biên bản hủy hóa đơn giữa hai bên nữa ko nhỉ