Hóa đơn không có MST người mua không được thuế chấp nhận?

• Thread starter antigone8080
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
A

antigone8080

Guest
6/4/06
17
0
0
Ha Noi
Chào mọi người!
Mọi người cho tôi hỏi chút nhé.
Công ty của bạn tôi mới quyết toán thuế năm 2005, nhưng có 1 số hóa đơn GTGT hàng hóa DV bán ra ko viết MST của người mua hàng. Cơ quan thuế đã ko chấp nhận những hóa đơn trên.
Trên thực tế người mua hàng của Công ty bạn tôi là những hộ kinh doanh cá thể, nhỏ lẻ ko có MST. Nếu ko viết hóa đơn GTGT đầu ra thì bị coi là chốn thuế còn nếu viết hóa đơn GTGT đầu ra mà ko có MST của người mua thì bị coi là thông đồng với người mua chốn thuế. Vậy công ty này nên làm thế nào?
Nhờ mọi người trả lời nhanh giúp tôi nhé! Help!!!!!!!!!!!!
Cám ơn tất cả mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Mình nghỉ cách viết hóa đơn của bạn có đúng không : Khi viết hóa đơn cho các trường hợp khách hàng không có mã số thuế thì dòng mã số thuế của khách hàng bạn phải gạch ngang cả 3 liên của hóa đơn , bạn có viết đúng vậy không.

H

hoaimy78

Guest
Sao lại coi là trốn thuế được??? Trong hướng dẫn viết hóa đơn GTGT thì :khi người mua là cá nhân hoặc các tổ chức ko có mã số thuế thì phần mã số thuế các bạn gạch ngang có nghĩa là ko có mã số thuế mà.

K

kimanhco

Guest
15/4/06
10
0
0
44
Sóc Trăng
Bạn antigon À, sao cục Thuế của bạn lại nói là bạn thông đồng trốn thuế được nhỉ, bạn thử nghĩ xem, khi bạn xuất hóa đơn có thuế thì khách hàng của bạn sẽ được kê thuế đầu vào, trường hợp khách hàng là cá nhân thì khỏi kê tức là GTGT đã được đánh trên KH đó, điều này có nghĩa là nếu bạn ko ghi MST thì dòng đc và tên KH bạn fải ghi đầy đủ rỏ ràng thì mới hợp lệ.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Bạn ở chi cục thuế nào vậy? chả hiểu họ bảo mình thông đồng với khách hàng là thông đồng kiểu gì nữa. Nếu đã thông đồng rồi thì khỏi xuất hóa đơn luôn.
Bạn thử xem lại hay là mình viết sai cái gì đó họ mới không chấp nhận?

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Ở chỗ mình, xuất bán lẻ cho người sử dụng, giá trị hàng hóa lớn hơn 100K, không cần tên tuổi ai cả, kế toán ghi: Người mua lẻ không lấy hóa đơn, không tên đơn vị, không địa chỉ, gạch ngang dòng MST và tất nhiên là để nguyên liên đỏ tại cùi không xé.

Xuất bán sỉ cho các cửa hàng nhỏ lẻ, không biết bên họ là thuế khoán hay kê khai nhưng họ không lấy hóa đơn thì kế toán ghi:họ tên chủ cửa hàng mua (có trường hợp không có được tên chính xác nên bỏ trống tên), tên cửa hàng mua, địa chỉ, gạch ngang dòng MST nếu không hỏi được MST và cũng để nguyên liên đỏ tại cùi không xé.

Vậy có ổn không? Báo cáo thuế GTGT hàng tháng suốt 2 năm nay không ai nói gì mình.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
OldNTV nói:
Ở chỗ mình, xuất bán lẻ cho người sử dụng, giá trị hàng hóa lớn hơn 100K, không cần tên tuổi ai cả, kế toán ghi: Người mua lẻ không lấy hóa đơn, không tên đơn vị, không địa chỉ, gạch ngang dòng MST và tất nhiên là để nguyên liên đỏ tại cùi không xé.

Xuất bán sỉ cho các cửa hàng nhỏ lẻ, không biết bên họ là thuế khoán hay kê khai nhưng họ không lấy hóa đơn thì kế toán ghi:họ tên chủ cửa hàng mua (có trường hợp không có được tên chính xác nên bỏ trống tên), tên cửa hàng mua, địa chỉ, gạch ngang dòng MST nếu không hỏi được MST và cũng để nguyên liên đỏ tại cùi không xé.

Vậy có ổn không? Báo cáo thuế GTGT hàng tháng suốt 2 năm nay không ai nói gì mình.

em thấy làm vậy là rất ổn và hợp lý, hợp pháp. Thuế không nói gì là đúng rồi,

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA