Mỗi tuần một chuyên đề

Lập biên bản hủy hóa đơn khi nào?

• Thread starter xuan020186
  • Ngày gửi
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Lập biên bản hủy hóa đơn khi nào?

Nhà mình cho em hỏi trường hợp này em phải làm thế nào?
Em xuất HĐ A (tạm gọi như vậy) nhưng bị viết sai tên Cty nên phải suất HĐ B. Rồi lại phát hiện ra bị sai MST (Do k/hàng cung cấp sai) và cuối cùng xuất HĐ C. Vậy em làm thủ tục hủy 1 lần hay 2 lần? (ghi chú là cả 2 HĐ A B đều xé khỏi liên rồi ạ). Em xin chân thành cảm ơn.
Điều 20. Xử lý đối với hóa đơn đã lập

1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hóa đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hóa đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.
Trường hợp sai MST thì phải lậ BB thu hồi

Khóa học Quản trị dòng tiền
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
"1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai. "
Làm sao cán bộ thuế biết hóa đơn đã giao hay chưa giao cho người mua :)
"chưa giao" ở đây có gồm đã xé hóa đơn ra hỏi cuống hay chưa nhỉ? :)

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
"1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai. "
Làm sao cán bộ thuế biết hóa đơn đã giao hay chưa giao cho người mua :)
"chưa giao" ở đây có gồm đã xé hóa đơn ra hỏi cuống hay chưa nhỉ? :)
Hôm nào thông tư mới sẽ bổ sung cán bộ thuế biết hóa đơn đã giao thì lập BB thu hồi, chưa biết thì coi như giaoo_O

Violet1989

Violet1989

Trung cấp
23/3/15
133
27
28
35
Ðề: Lập biên bản hủy hóa đơn khi nào?

Nhà mình cho em hỏi trường hợp này em phải làm thế nào?
Em xuất HĐ A (tạm gọi như vậy) nhưng bị viết sai tên Cty nên phải suất HĐ B. Rồi lại phát hiện ra bị sai MST (Do k/hàng cung cấp sai) và cuối cùng xuất HĐ C. Vậy em làm thủ tục hủy 1 lần hay 2 lần? (ghi chú là cả 2 HĐ A B đều xé khỏi liên rồi ạ). Em xin chân thành cảm ơn.
Theo kinh nghiệm xuất HĐ và thường xuyên làm Biên bản hủy HD, mình có thể góp ý như thế này:
+ Đối với trường hợp HĐ xuất ra bị sai và khách hàng đã ký thì bắt buộc phải làm biên bản hủy HĐ cho 2 bên ký, mỗi bên giữ 1 bản. TH khách hàng chưa ký thì ko cần làm biên bản hủy, chỉ việc xuất lại HĐ mới.
+ Đối với TH này của bạn: nếu cả 2 HĐ sai đều chưa có chữ ký khách hàng thì khỏi làm Biên bản hủy, nếu cả 2 đều có thì chỉ cần làm 1 Biên bản hủy cho cả 2 HĐ, và xuất lại HĐ mới.

Thân

G

gungcaymuoiman

Guest
28/4/15
2
0
1
61
Điều20 thông tu 39: Xử lý đốivới hóa đơn đã lập
1- Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, ngời bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
Thông tu 39 không qui định xé rời hay chưa xé rời.Không qui định`lập biên bản hủy hóa dơn chỉ có lập biên bản thu hồi hóa đơn qui đinh tại khoản2 TT 39

H

hothanh

Trung cấp
10/3/08
92
3
8
Hà Nội
Cái này là bạn suy ra hay có quy định cụ thể ở điều bao nhiêu vậy?
Mình cũng đang quan tâm đến vấn đề này vì trước giờ mình thi hồi rồi dán lại không có BB huỷ

Violet1989

Violet1989

Trung cấp
23/3/15
133
27
28
35
Điều20 thông tu 39: Xử lý đốivới hóa đơn đã lập
1- Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, ngời bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
Thông tu 39 không qui định xé rời hay chưa xé rời.Không qui định`lập biên bản hủy hóa dơn chỉ có lập biên bản thu hồi hóa đơn qui đinh tại khoản2 TT 39
Biên bản hủy là thu hồi đó bạn (thu hồi về để hủy, mà hủy thì mới thu hồi :))
Cái này ko có mẫu chung, form do doanh nghiệp gõ nên phần đặt tên có thể hơi khác 1 xíu

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Theo kinh nghiệm xuất HĐ và thường xuyên làm Biên bản hủy HD, mình có thể góp ý như thế này:
+ Đối với trường hợp HĐ xuất ra bị sai và khách hàng đã ký thì bắt buộc phải làm biên bản hủy HĐ cho 2 bên ký, mỗi bên giữ 1 bản. TH khách hàng chưa ký thì ko cần làm biên bản hủy, chỉ việc xuất lại HĐ mới.
+ Đối với TH này của bạn: nếu cả 2 HĐ sai đều chưa có chữ ký khách hàng thì khỏi làm Biên bản hủy, nếu cả 2 đều có thì chỉ cần làm 1 Biên bản hủy cho cả 2 HĐ, và xuất lại HĐ mới.

Thân
Theo kinh nghiệm cá nhân thì thấy rằng: em chưa phân biệt 2 khái niệm niệm huỷ và xoá bỏ trong thông tư 39 và trên BC tình hình sử dụng hóa đơn.
Đọc kỹ khái niệm này rồi tự điều chỉnh lại xem có hiểu đúng cái từ "huỷ" chưa?

Violet1989

Violet1989

Trung cấp
23/3/15
133
27
28
35
Theo kinh nghiệm cá nhân thì thấy rằng: em chưa phân biệt 2 khái niệm niệm huỷ và xoá bỏ trong thông tư 39 và trên BC tình hình sử dụng hóa đơn.
Đọc kỹ khái niệm này rồi tự điều chỉnh lại xem có hiểu đúng cái từ "huỷ" chưa?
Hi, cháu mới tập tò đọc thông tư nên còn chưa pít nhiều . Hiện tại cháu đang làm ở vị trí mà thường xuyên giải quyết các vấn đề liên quan tới hđ nhưng chưa gặp tình huống phải phân biệt khái niệm "hủy" và "xóa bỏ". Chỗ cháu hay xử lí theo cách cháu nêu ở trên. Cô có thể chỉ giáo cho cháu thêm được ko ạ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hi, cháu mới tập tò đọc thông tư nên còn chưa pít nhiều . Hiện tại cháu đang làm ở vị trí mà thường xuyên giải quyết các vấn đề liên quan tới hđ nhưng chưa gặp tình huống phải phân biệt khái niệm "hủy" và "xóa bỏ". Chỗ cháu hay xử lí theo cách cháu nêu ở trên. Cô có thể chỉ giáo cho cháu thêm được ko ạ?

Thì đã nói là hiểu sai rồi, và kêu tìm hiểu lại rồi . Tìm hiểu đi rồi trả lời sẽ nhớ lâu hơn.

Kvan Nguyen

Kvan Nguyen

Guest
15/5/15
1
0
1
32
Hi, cho em hỏi HĐ A đã xé khỏi cuốn và giao cho KH, nhưng do hàng hóa ko đúng với yêu cầu của KH nên họ trả lại toàn bộ lô hàng kèm HĐ A ban đầu (KH ko xuất HĐ trả hàng và cũng chưa đụng gì đến HĐ A). Vì họ ko lấy lô hàng khác thay thế nên sẽ ko lập HĐ khác thay thế, vậy Cty em có cần phải lập BB hủy hay ko? và hủy thế nào ạ? Vì chưa có kinh nghiệm nhiều, mong các anh chị giúp với ! Thanks!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA