Định mức tiêu hao nguyên vật liệu sản xuất đồ nội thất

• Thread starter tinytiny
  • Ngày gửi
T

tinytiny

Sơ cấp
14/4/11
24
0
1
tp.hcm
Chào các anh, chị !
Công ty em mới thành lập và sản xuất đồ nội thất như: giường, tủ, bàn ghế..... Anh (chị) nào có file định mức và tính giá thành thì cho em xin mẫu với ạ. Công Ty nhỏ nên không có bộ phận kỹ thuật, em phải tự tính toán lên định mức. Vừa rồi công ty có xuất bán 1 lô hàng, khách yêu cầu xuất hóa đơn mà em chưa biết lên định mức thế nào. Em rất cần sự giúp đỡ của mọi người. Em cảm ơn nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: định mức tiêu hao nguyên vật liệu sản xuất đồ nội thất

Chào các anh, chị !
Công ty em mới thành lập và sản xuất đồ nội thất như: giường, tủ, bàn ghế..... Anh (chị) nào có file định mức và tính giá thành thì cho em xin mẫu với ạ. Công Ty nhỏ nên không có bộ phận kỹ thuật, em phải tự tính toán lên định mức. Vừa rồi công ty có xuất bán 1 lô hàng, khách yêu cầu xuất hóa đơn mà em chưa biết lên định mức thế nào. Em rất cần sự giúp đỡ của mọi người. Em cảm ơn nhiều ạ.

Bạn khảo sát thực tế, nắm qui trình sản xuất ơ từng giai đoạn đề xác định mức tiêu hao nvl sản xuất. Nếu không có bộ phận kỹ thuật, bạn có thề hỏi giám đốc, hoặc người thợ mộc thực tế thực hiện công việc.

Gửi bạn file tính giá thành của ngành sản xuất gỗ qua 3 giai đoạn bạn tham khảo.

Đính kèm

• Z GO3Giaidoan.xls
    87.5 KB · Lượt xem: 5,398
T

tinytiny

Sơ cấp
14/4/11
24
0
1
tp.hcm

Em cảm ơn anh. Em sẽ tham khảo theo cách tính giá thành của anh. Công ty em sản xuất sản phẩm theo đơn đặt hàng nên mỗi đơn hàng sản xuất các sản phẩm khác nhau. Vậy mỗi đơn hàng khác nhau mình phải nộp định mức cho thuế ạ? Mỗi sản phẩm lên 1 bảng định mức riêng đúng không? anh (chị) nào có mẫu định mức sản xuất sp gỗ thì cho em xin mẫu của 1 vài sản phẩm, em tham khảo với. Em xin cảm ơn nhiều.

T

tuyetlan78

Guest
26/6/11
1
0
0
45
củ chi
Ðề: Định mức tiêu hao nguyên vật liệu sản xuất đồ nội thất

xin chào levanton, em cũng là nv làm việc trong cty sx đồ gỗ , anh có thể cho em chsooas hao hụt của các loại gỗ : gỗ đỏ , chò chỉ , sồi . mahogany được k ạ . em cảm ơn

các anh chị nào có tài liệu lien quan đến nghành sx đò gỗ cho em xin để tham khảo với ạ . em cảm ơn

Sửa lần cuối:
N

nhunghong87

Sơ cấp
21/3/09
4
0
0
TP.HCM

Cho mình hỏi cái này với
Công ty mình cũng đang sản xuất bàn ghế
nhưng mình không lập định mức mà sử dụng số lượng nguyên liệu thực tế đã sử dụng (phần làm nên thành phẩm + phần hao hụt) để tính giá thành luôn,
như vậy có đựơc không ạ!
Mình mới làm qua lĩnh vực này nên không biêt.
Mong mọi ngừơi giúp đỡ!

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh

Chào các anh, chị !

Việc xuất hoá đơn thì liên quan đến số lượng và giá bán, chắc hẳn bạn đã có dữ liệu về đơn giá bán và số lượng từng mặt hàng, vậy bạn xuất hoá đơn cho khách đi thôi chứ

Còn về định mức thì kế toán làm rồi Giám đốc ký nộp cho cq thuế, tuy nhiên nếu cty bạn làm theo đơn hàng thì đăng ký theo m3 tinh sản phẩm chứ kg phải là đơn hàng nào thì đăng ký đơn hàng đó như thế bạn sẽ kg có thời gian mà làm và cơ quan thuế thì cũng chẳng biết đối chiếu với cái gì cả, ví dụ: để sx được 10m3 tinh sp thì cần 30m3 gỗ khô nguyên liệu hay tương ứng 12m3 gỗ tròn chưa chế biến. Giải thích về m3 tinh tức là thể tích (hay khối lượng) gỗ của sản phẩm ví dụ như một cái bàn thì m3 tinh của nó chính là thể tích (hay khối lượng) các chân bàn+mặt bàn+cạnh bàn...(cái nào có gỗ thì cộng vào)

N

nguyen thi qui

Sơ cấp
19/5/09
30
1
0
binh phuoc

công ty mình trong 4 tháng đầu chỉ mua gỗ tròn tạp về xẻ bán ván quy cách dày 3,3cm x (chiều dài <=2m )x (chiều rộng <30 cm ); giá bán thì có nhiều giá khác nhau tùy ngắn hay dài .đền máy tháng sau mới làm bàn ghế và áo quan .Mình có khai báo thuế hàng tháng nhưng chưa làm sổ chi tiết vì chưa biết làm cụ thể như giá thành, lương, cách lên sổ ,,..vv như thế nào cả .Mình cũng chưa có kinh nghiệm . Máy tháng nay tham khảo trên mạng mà thấy mơ hồ qá chưa hình dung ra được gì . Có bạn nào biết làm hướng dẫn cụ thể cho mình với , cty mua NVL hóa đơn gỗ ghi N3- N8 không phân ra khối lượng rõ ràng từng loại mà chỉ TC chung khối lượng nhóm gỗ như vậy theo dõi thế nào . Còn nhân công thì giám đốc mình khoán cho tổ thợ cưa tính 1 xe (khoảng 30m3) là 5triệu đồng , máy móc thì mượn người quen nên không trích khấu hao , khối lượng gỗ xẽ trong 4 tháng đầu cưa đến đâu bán đến đó . Mình loay hoay mãi , kế toán chỉ có mình , rất vui và cảm ơn đến thành viên nào hướng dẫn giúp mình , hy vọng nhận được sự giúp đỡ của các bạn ,mail của mình là : nhuqui@ymail.com

T

Thanh Bui

Guest
26/9/12
1
0
0
TPHCM

Chào các anh, chị !
Xin chào mọi người!
E cũng đang có câu hỏi liên quan đến định mức Nguyên vật liệu.Công ty em sản xuất bàn ghế nhựa giả mây,rất nhiều mặt hàng.............hok pit phải đăng ký định mức như thế nào! Anh chị nào giúp e được hok ah,e xin cảm ơn

O

openarc

Guest
31/12/10
1
0
0
51
ha noi

Xin chào các bạn
Cho mình hỏi đơn vị mình sản xuất đồ gỗ nội thất theo bản vẽ thiết kế của khách hàng, mỗi sản phẩm lại khác nhau, đơn hàng cũng khác nhau, như vậy đăng ký định mức nguyên vật liệu theo tiêu chỉ nào thì phù hợp

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Xin chào các bạn
Cho mình hỏi đơn vị mình sản xuất đồ gỗ nội thất theo bản vẽ thiết kế của khách hàng, mỗi sản phẩm lại khác nhau, đơn hàng cũng khác nhau, như vậy đăng ký định mức nguyên vật liệu theo tiêu chỉ nào thì phù hợp

Trường hợp này là tính giá thành theo đơn hàng thông qua vật tư tiêu hao thực tế, không phải đăng ký mức tiêu hao này cho CQ thuế, DN lưu tại trụ sở và xuất trình khi CQ thuế yêu cầu (khi kiểm tra quyết toán).

B

bathuan

Guest
29/10/12
1
0
0
39
ha nam

cho mình hỏi trong bảng tính của bạn, các % và các hệ số chi phi SX lấy ở đâu ra vậy bạn.

K

KIEN NHAN

Guest

Chào các bạn ,
cty mình mới lên sx bàn, tủ, quầy bằng ván mfc, gỗ. Vậy mình phải lên định mức như thế nào vì mỗi loạiiiii có nhiều kích thước khác nhau, và khi mình nhập nguyên liệu vào thỉ đem di gia công vì ko có xưởng vậy mình phải làm sao cho phù hợppp , giúp mình với. Cám ơn các bạn nhiều

V

vothihongthuy281287

Guest
17/1/13
2
0
0
quảng bình

cũng đau đầu vụ này! Định mức này khi quyết toán cuối năm nộp CQ thuế đc ko các mem?>

H

huanhai

Sơ cấp
16/9/12
8
1
0
35
thanh hoá

Bạn khảo sát thực tế, nắm qui trình sản xuất ơ từng giai đoạn đề xác định mức tiêu hao nvl sản xuất. Nếu không có bộ phận kỹ thuật, bạn có thề hỏi giám đốc, hoặc người thợ mộc thực tế thực hiện công việc.

Gửi bạn file tính giá thành của ngành sản xuất gỗ qua 3 giai đoạn bạn tham khảo.

Hay quá, thanh kiu bạn nhiều

L

Leonado

Guest
10/6/13
1
0
0
Hưng Yên

huhu, mình đang làm trong cty nội thất, giwof k có bảng định mức, giai đoạn tính giá thành. có bạn nào có k cho mình xin với. đang cần gấp lắm ạ

H

huyentaichinhtanlac

Guest
9/8/13
1
0
0
35
hòa bình

EM CHÀO CẢ NHÀ!
nhân tiện đây các anh chị giúp e với.e vừa mới đi làm chưa có kinh nghiệm mong các anh chị giúp đỡ. cty hiện nay em làm sx gỗ dăm. nguyên liệu đầu vào là gỗ keo, và qua quá trình cát đc thành phẩm là dăm gỗ. em muốn các anh chị giúp e cách tính định mức chi phí nguyên vật liệu với ạ, thươngf thì cứ 1,1 tấn keo nguyên liệu thì cho đc 1tấn dăm. và họ quy ra cứ 1 tấn dăm mà còn ướt thì đc 460 dăm BMT

heocoi220411

heocoi220411

Trung cấp
5/8/13
107
4
18
Da Nang

Công ty em cũng làm bên lắp ráp cửa nhựa, cửa nhôm kính...và cửa thì có nhiều kiểu khác nhau,nên e cũng không biết mình phải thiết lập bảng định mức như thê nào cả. Em mới ra trường nên...mấy anh chị giúp em với nhé. Em cảm ơn nhiều lắm.

S

saotaynguyen

Sơ cấp
16/9/11
1
0
1
37
bao loc

Thank anh daniel em đang vật lộn với tính giá thành nội thất chưa biết làm sao, fiel này cũng ko giống với quy trình công ty em nhung là hướng tốt để em tham khảo.

D

duong thi thuong

Sơ cấp
28/9/13
4
0
0
33
quang tri

A levanton ơi! cho e hỏi diện tích mặt cưa và thể tích là của sản phẩm hay của thanh gỗ vậy anh?

levanton

levanton

Cao cấp

A levanton ơi! cho e hỏi diện tích mặt cưa và thể tích là của sản phẩm hay của thanh gỗ vậy anh?

Diện tích mặt cưa là diện tích xung quanh của thanh gỗ, thể tích cũng là thể tích của thanh gỗ thu được trong quá trình cưa xẻ gỗ. Như vậy bạn cần nhận định thêm về sản phẩm và thanh gỗ. Trường hợp này sản phẩm thu được là những thanh gỗ sau cưa sẻ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA