Định mức tiêu hao nguyên vật liệu sản xuất đồ nội thất

• Thread starter tinytiny
  • Ngày gửi
nguyenthu508

nguyenthu508

Sơ cấp
13/1/11
49
0
6
Hà Nội
Ðề: Định mức tiêu hao nguyên vật liệu sản xuất đồ nội thất

Trường hợp này là tính giá thành theo đơn hàng thông qua vật tư tiêu hao thực tế, không phải đăng ký mức tiêu hao này cho CQ thuế, DN lưu tại trụ sở và xuất trình khi CQ thuế yêu cầu (khi kiểm tra quyết toán).
Cho em xin thông tin chi tiết văn bản nào hướng dẫn được không ạ? trước đây công ty em toàn theo kiểu thương mại là nhận về xong nhờ bên khác làm cho, bây giờ bên em muốn tự làm sản xuất luôn (trên giấy đăng ký kinh doanh đã đăng ký là sản xuất rồi), em đang thắc mắc về cái định mức này, bên em cũng làm theo thiết kế của khách hàng, anh có nói là căn cứ thông qua tiêu hao thực tế, biết thế, nhưng mà em giả sử làm cả 2 đơn hàng cùng 1 lúc, gỗ em nhập về cùng một đợt thì bổ thế nào? Anh chỉ giúp em với nhé, em cảm ơn nhiều! Hơn nữa em có cần làm thủ tục gì với thuế nữa không ạ? như đăng ký xưởng sản xuất vì trước đây em không có xưởng?

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Cho em xin thông tin chi tiết văn bản nào hướng dẫn được không ạ? trước đây công ty em toàn theo kiểu thương mại là nhận về xong nhờ bên khác làm cho, bây giờ bên em muốn tự làm sản xuất luôn (trên giấy đăng ký kinh doanh đã đăng ký là sản xuất rồi), em đang thắc mắc về cái định mức này, bên em cũng làm theo thiết kế của khách hàng, anh có nói là căn cứ thông qua tiêu hao thực tế, biết thế, nhưng mà em giả sử làm cả 2 đơn hàng cùng 1 lúc, gỗ em nhập về cùng một đợt thì bổ thế nào? Anh chỉ giúp em với nhé, em cảm ơn nhiều! Hơn nữa em có cần làm thủ tục gì với thuế nữa không ạ? như đăng ký xưởng sản xuất vì trước đây em không có xưởng?
+ Về nộp hay không định mức:
2013: xem TT123
2014: khỏi nộp định mức cho CQ thuế (xem Luật thuế TNDN sữa đổi) và chờ TT hướng dẫn chi tiết
+ "giả sử làm cả 2 đơn hàng cùng 1 lúc, gỗ em nhập về cùng một đợt thì bổ thế nào" ===> căn cứ vào từng đơn hàng mà phân bổ.
+Sau khi xưởng SX được Sở KH-ĐT cấp phép thì phải làm thông báo gởi cho CQ thuế quản lý (mẫu 08/MST)

P

phongla

Guest
28/4/14
1
1
0
30
đông anh

Anh chị ơi em cũng đang làm kế toán thuế cho công ty sản xuất đồ nội thất nhưng họ không có định mức. giờ em phải tự tạo định mức mà không biết làm thế nào. Anh chị có bảng định mức hay kích thước của một số đồ nội thất hoặc chỉ em cách tính định mức được không? thank anh chị

• Like
Reactions: homeclassic.vn1
N

nguyenvan.hai3

Guest

Chào anh chị!
anh chị nào co file nguyên liệu thi công đồ nội thất cho em xin file thao khảo với.
thanks!

P

phatchi

Guest
3/11/11
2
0
0
tphcm
Ðề: định mức tiêu hao nguyên vật liệu sản xuất đồ nội thất

Em cũng đang cần mẫu định mức về đồ trang trí nội thất. Bác nào có thì giúp e với. Cảm ơn các bác. Email: diemchi090989@gmail.com

H

hoacomay1982

Guest
10/10/14
1
1
1
41
E cũng đang làm kế toán cho công ty sx đổ gỗ nội thất nhưng e cũng mới làm nên chưa có bảng định mức nào cả
A chị nào có bảng định mức sx và bảng tính giá thành thì làm ơn cho em xin để em tham khảo với ạ
gửi giúp em vào địa chỉ mail: tuyetlinh11@gmail.com
Em xin cảm ơn nhiều ạ!

• Like
Reactions: Thu's Nguyen
H

Helen Lan

Guest
6/11/14
1
0
1
31

Em đã nhận đc five và rất cảm ơn bác!
E cũng đang làm kế toán cho công ty sx đổ gỗ nội thất nhưng e cũng mới làm nên chưa có bảng định mức nào cả
A chị nào có bảng định mức sx và bảng tính giá thành thì làm ơn cho em xin để em tham khảo với ạ
gửi giúp em vào địa chỉ mail: tuyetlinh11@gmail.com
Em xin cảm ơn nhiều ạ!
Cho e xin để tham khảo với ạ ! Tại e cũng đang mò để làm cho công ty
Em cảm ơn trước nhé! mail của e: hongloan0493@gmail.com

C

cabong1312

Guest
31/1/11
2
2
1
Hà nôị
Mình cũng đang làm cho 1 cty đồ gỗ nội thất, cũng đang tự tìm định mức cho cty, vì cty toàn báo giá vo (%) để tính giá cho khách hàng, nên áp dụng vào thuế m cũng tính vo (%) như thế dc nhỉ các cao thủ, như thế khi quyết toán các bác thuế có chấp nhận định mức theo % ko các bác chỉ giáo em cái.
Hoặc bác nào có định mức cho đơn hàng và thiết kế khác nhau thì cho e xin 1 bản với ạ: thongoc2712@gmail.com

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Mình cũng đang làm cho 1 cty đồ gỗ nội thất, cũng đang tự tìm định mức cho cty, vì cty toàn báo giá vo (%) để tính giá cho khách hàng, nên áp dụng vào thuế m cũng tính vo (%) như thế dc nhỉ các cao thủ, như thế khi quyết toán các bác thuế có chấp nhận định mức theo % ko các bác chỉ giáo em cái.
Hoặc bác nào có định mức cho đơn hàng và thiết kế khác nhau thì cho e xin 1 bản với ạ: thongoc2712@gmail.com
Bài #2 của Levanton hữu ích, kết hợp thực tế ở cty sẽ có đm chuẩn (bản chính thức dùng cho kt lưu tại dn nên cao hơn t.tế 1 chút)

• Like
Reactions: NamBLG and Loan2017
C

cabong1312

Guest
31/1/11
2
2
1
Hà nôị
M nghĩ làm thế cũng hơi khó, vì 1 cái bàn theo thiết kế nó gồm nhìu thứ chứ ko nguyên mỗi gỗ (VD: MDF (MFC), Laminat, Acglic, kính, ...) Cty m cũng mới thành lập thôi. nên chưa quyết toán bao giờ. nên ko biết có okie ko?
Bác nào đã quyết toán rồi chỉ giáo em cái.

N

NamBLG

Sơ cấp
12/1/21
1
0
1
53
Xin chào có bạn nào có bảng định mức xẻ gỗ và định mức thi công cửa gỗ công trình ko cho mình xin. Xin Cảm ơn.

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Bạn thân mến, xây dựng định mức (trong các ngành nghề sản xuất) nói chung tốn nhiều công sức... không doanh nghiệp nào giống nhau.
Nên đầu tư cho chính mình và đội ngũ kỹ thuật, thợ và kế toán cùng thử nghiệm chi tiết chi phí chung, hao phí NVL qua mỗi công đoạn SX cho mỗi loại NVL, sản phẩm; thử nghiệm nhiều lần sẽ tim ra định mức chung. Chúc bạn thành công.

T

Thanh Bình Trần

Sơ cấp
21/3/23
1
0
1
40

Bạn khảo sát thực tế, nắm qui trình sản xuất ơ từng giai đoạn đề xác định mức tiêu hao nvl sản xuất. Nếu không có bộ phận kỹ thuật, bạn có thề hỏi giám đốc, hoặc người thợ mộc thực tế thực hiện công việc.

Gửi bạn file tính giá thành của ngành sản xuất gỗ qua 3 giai đoạn bạn tham khảo.
bạn ơi cho mình xin với, mình cảm ơn bạn nhiều ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA