Có tính thuế đối với hoa hồng môi giới không?

• Thread starter hangsau
  • Ngày gửi
H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
Anh chị cho em hỏi với: Công ty em đang tổ chức một sự kiện với chi phí khoảng 200tr đ. Nhưng chi phí này không phải một mình cty em bỏ ra ma có các thành phần khác
1. Các thành viên có liên quan đến sự kiện muốn góp cùng cty một khoản là 100tr đ để sau này hưởng lãi.
2. thành phần môi giới bỏ 10tr đ thì sau này được (khoản tiền lãi từ 10trđ họ bỏ vào và % môi giới là 20% nữa)
Như vậy, sau khi kết thúc sự kiện thì bọn em phải thanh toán cho 2 thành phần này. Anh chi cho em hỏi khi em thanh toán tiền thì ngoài em phải trừ 10%VAT và 28% thuế TNDN của họ em còn phải thu thêm tiền gì không ạ? Còn phần 20% hoa hồng cho môi giới em có được thu thuế của họ không ạ?
Em thấy sếp em làm báo giá lạ quá:
- Hoa hồng 20% -> thuế hoa hồng (28 - 10%)
Em không hiểu tại sao lại tính thuế hoa hồng (28-10%) nữa? Anh chị giúp em với. Em cảm ơn rất nhiều.
Mong sớm nhận được tin của mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Câu hỏi của bạn khó hiểu quá! Thôi thì cố hiểu để trả lời xem sao.

Nếu những thành viên tham gia góp tiền cho tổ chức sự kiện để hưởng lãi thì tại sao bạn không làm hợp đồng vay cá nhân? Hàng tháng sẽ tính lãi trả cho người ta nhưng lãi suất cho vay không quá 1,2 lần mức lãi suất cho vay của ngân hàng thương mại mà công ty có giao dịch. Tuy nhiên, sẽ có cách xử lý được số tiền lãi vay nếu nó vượt mức lãi suất 1,2 lần này. Khoản này "đơn giản như đan rổ" thôi.

Chỉ có hoa hồng môi giới là bạn phải thu lại của 10% thu nhập của họ để nộp thuế TNCN cho nhà nước. Khi đó chi phí hoa hồng môi giới mới được tính vào chi phí hợp lý. Cho nên, nếu có thu thì chỉ thu 10% trên thu nhập từ hoa hồng môi giới có giá trị lớn hơn 500.000 đồng sau mỗi lần chi trả mà thôi.

Còn vấn đề gì, chúng ta sẽ trao đổi tiếp.

levanton

levanton

Cao cấp
hangsau nói:
Anh chị cho em hỏi với: Công ty em đang tổ chức một sự kiện với chi phí khoảng 200tr đ. Nhưng chi phí này không phải một mình cty em bỏ ra ma có các thành phần khác
1. Các thành viên có liên quan đến sự kiện muốn góp cùng cty một khoản là 100tr đ để sau này hưởng lãi.
2. thành phần môi giới bỏ 10tr đ thì sau này được (khoản tiền lãi từ 10trđ họ bỏ vào và % môi giới là 20% nữa)
Như vậy, sau khi kết thúc sự kiện thì bọn em phải thanh toán cho 2 thành phần này. Anh chi cho em hỏi khi em thanh toán tiền thì ngoài em phải trừ 10%VAT và 28% thuế TNDN của họ em còn phải thu thêm tiền gì không ạ? Còn phần 20% hoa hồng cho môi giới em có được thu thuế của họ không ạ?
Em thấy sếp em làm báo giá lạ quá:
- Hoa hồng 20% -> thuế hoa hồng (28 - 10%)
Em không hiểu tại sao lại tính thuế hoa hồng (28-10%) nữa? Anh chị giúp em với. Em cảm ơn rất nhiều.
Mong sớm nhận được tin của mọi người!
Bạn nêu vấn đề chưa rỏ ràng cho lắm: ví dụ : những thành viên tham gia sự kiện: la những ai, họ là các nhân hay pháp nhân, họ độc lập với quyền lợi sau sự kiện hay là người hưởng lợi sau sự kiện. Họ cùng công ty bạn đứng ra làm tiếp thị, tổ chức sự kiện hay họ là ngừoi chủ của sản phẩm, dịch vụ được nêu trong sự kiện nhằm quảng bá thương hiệu của họ.
Người môi giới và người bỏ ra 10triệu phải phân biệt rõ : một bên là môi giới, một bên là góp có tính liên doanh, liên kết, phải phân định rõ mới chia quyền lợi được bạn ạ!

G

Gạch

Guest
23/2/06
24
0
0
HCM
Tôi thấy bài của Super Moderator đã khá rõ ràng, chỉ xin góp thêm 1 tí thôi.
Bài post của bạn hangsau tối nghĩa quá :), bắt chước mod cố hiểu thêm vậy.
ở đây "các thành phần khác tham gia " và "môi giới" là cá nhân - pháp nhân ? nếu pháp nhân thì có hoạt động theo Luật KT VN ko ? và hoàn toàn không phải là chặn trừ 10% - 28%, và 10% tạm nộp cho phần hoa hồng nếu đó là 1 nhà thầu nước ngoài.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA