Mỗi tuần một chuyên đề

Tiếp khách là gì

• Thread starter contraiutxyz
  • Ngày gửi
C

contraiutxyz

Cao cấp
17/12/12
245
1
16
...
E chào a/c. A/c cho e hỏi chi phí tiếp khách là những chi phí gì ạ? ăn uống là tiếp khách. vậy phòng nghỉ? mua hoa cắm bình? mua trà uống?.. phục vụ tiếp khách có dc coi là chi phí tiếp khách ko ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Tiếp khách là gì

E chào a/c. A/c cho e hỏi chi phí tiếp khách là những chi phí gì ạ? ăn uống là tiếp khách. vậy phòng nghỉ? mua hoa cắm bình? mua trà uống?.. phục vụ tiếp khách có dc coi là chi phí tiếp khách ko ạ?
Trong quan hệ làm ăn với các đối tác, thì quan hệ xã giao nói nôm na ra là chiêu đãi họ là điều khó tránh khỏi, để tạo mối quan hệ tốt với khách hàng làm ăn lâu dài, mình thường thấy ng ta hay gọi là CP tiếp khách, ko thể kể ra hết nó gồm những khoản nào đại khái như đãi họ ăn uống ở nhà hàng (dịch vụ ăn uống), thuê phòng khách sạn cho đối tác về dự hội nghị khách hàng, tổ chức hội nghị khách hàng có bắt thăm trúng thưởng, tặng quà cho khách hàng trung thành với cty, tiền xe di chuyển trong thời gian tổ chức hội nghị, phục vụ ăn uống, tham quan để giới thiệu về cty vv..., những khoản bạn kể như mua hoa cắm bình, mua trà uống vv... nếu cũng nhằm cung cấp cho đối tác thì cũng đc xem như cp phục vụ khách hàng.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Khách đến nhà thì chủ nhà phải tiêp: Ăn, uống, ngủ, nghỉ ... Tuy nhiên mỗi địa phương đều có qui định chi phí tiếp cho từng loại khách để tránh việc chi vô tội vạ vì thế nhiều nơi mở hội nghị muốn tươm phải ghi danh sách tăng thêm hay mời 2 ngày chỉ làm 1 thôi !!!!!

ketoanmimosa

ketoanmimosa

Trung cấp
6/11/13
184
9
18
37
Bình Dương

Mọi người cho em hỏi: sếp em thường đưa về hóa đơn karaoke trong đó có liệt kê những khoản như: rượu, bia, khăn lạnh, trái cây... vậy hóa đơn này có được xem là chi phí tiếp khách ko ạ?

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Mình không biết bạn tìm hiểu khái niệm này với mục đích gì ?!
Tuy nhiên phân tách ra chi phí tiếp khách: ăn uống, ngủ nghỉ . Còn cắm hoa bình, trà thuốc nên coi là chi phí lễ tân, hội nghị . Doanh nghiệp đều phải có những khoản chi này .

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Mọi người cho em hỏi: sếp em thường đưa về hóa đơn karaoke trong đó có liệt kê những khoản như: rượu, bia, khăn lạnh, trái cây... vậy hóa đơn này có được xem là chi phí tiếp khách ko ạ?
Karaoke đc xếp vào những loại hình dv nhạy cảm, mình ko có ý nói đây là ko đứng đắn, nhưng nếu chỉ đơn thuần mục đích chính là tìm kiếm đối tác làm ăn, củng cố lòng trung thành của khách hàng một cách nghiêm túc thì ko nên có khoản chi này, nếu bạn có đưa vào đâu đi nữa thì thuế sẽ gạt ra thui.

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Karaoke đc xếp vào những loại hình dv nhạy cảm, mình ko có ý nói đây là ko đứng đắn, nhưng nếu chỉ đơn thuần mục đích chính là tìm kiếm đối tác làm ăn, củng cố lòng trung thành của khách hàng một cách nghiêm túc thì ko nên có khoản chi này, nếu bạn có đưa vào đâu đi nữa thì thuế sẽ gạt ra thui.

Đúng đó các bạn các cụ bảo " ăn vụng phải biết chùi mép "

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA