Cách hạch toán vào tài khoản 154 theo QĐ 48 trong công ty xây lắp như thế nào?

• Thread starter trocloc
  • Ngày gửi
M

maichi55

Trung cấp
25/8/11
86
1
8
Ha noi
Ðề: Cách hạch toán vào tài khoản 154 theo QĐ 48 trong công ty xây lắp như thế nào?

Sẵn có topic liên quan vấn đề của e, nên e hỏi cả nhà thêm vấn đề này ạ.
Mong cả nhà chỉ dùm.
Cty e lĩnh vực tư vấn thiết kế. theo QĐ48, hình thức sổ NKC
Trong tháng tất cả các chi phí liên quan đến việc thực hiện ctrinh A và Ctrinh B e cho vào TK 154A, 154B.
Cuối tháng ctrinh A hoàn thành bàn giao, Ctrinh B chưa hoàn thành nên e kết chuyển:
N632/ C154A
Ctrinh B chưa hoàn thành nên e k kết chuyển sang 632.
Cả nhà cho e ý kiến với ạ!
E xin cảm ơn.
Công ty em cũng thiết kế nư bạn anỳ. Vì do tính chất công việc nên hay bị hỏng chuột và bàn phím máy tính lắm. Mỗi máy tính cứ 1 năm lại phải thay 1 lần. Nhưng kế toán trước toàn cho vào chi phí quản lý doanh nghiệp và ko phân bổ gì vì giá trị thấp. Như thế có được ko nhỉ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minhtuong2810

Sơ cấp
21/10/09
7
0
1
36
Gò Vấp - TP HCM
Ðề: Cách hạch toán vào tài khoản 154 theo QĐ 48 trong công ty xây lắp như thế nào?

Công ty em cũng thiết kế nư bạn anỳ. Vì do tính chất công việc nên hay bị hỏng chuột và bàn phím máy tính lắm. Mỗi máy tính cứ 1 năm lại phải thay 1 lần. Nhưng kế toán trước toàn cho vào chi phí quản lý doanh nghiệp và ko phân bổ gì vì giá trị thấp. Như thế có được ko nhỉ.
Đúng rùi đó bạn, giá trị thấp thì đưa trực tiếp vào chi phí lun ko cần phải phân bổ

H

haf

Sơ cấp
27/12/12
44
0
0
38
ninh binh

các bạn cho mình hỏi. công ty mình là cty cổ phần vì kinh doanh bán hàng k có lãi nên nhận các công trình lắp đặt điện chiếu sáng, đèn tín hiệu. công trình mãi trên bắc ninh nên có chi tiền ăn cho anh em và lấy đc hoá đơn VAT, vậy giờ mình hạch toán làm sao? rất mong các bạn giúp đỡ

H

haf

Sơ cấp
27/12/12
44
0
0
38
ninh binh

cty mình làm theo hình thức kế toán chứng từ ghi sổ. các bạn giúp mình với nhé. cảm ơn các bnạ nhiều

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Cả nhà cho e hỏi với, năm 2012 e mua CCDD hết 20 triệu, tổng có 3 công trình, e phân bổ vào TK 242, vậy đến tháng 5 năm 2013 hoàn thành 3 công trình này, thì giá trị còn lại e lại chờ phân bổ sang công trình khác hả các bác, hay là e nhập qua 153 luôn

B

bebear

Guest
12/12/11
3
0
0
ha noi

Em có câu hỏi nhờ anh chị chỉ giúp ạ
Công ty em là công ty XD thành lập được 1 năm nhưng chưa có công trình nào cả nhưng thợ thì vẫn tuyển dụng và họ làm việc ở công ty em cứ 1 thời gian không có việc họ lại xin nghỉ và cty lại tuyển tiếp. Vậy em muốn hỏi chi phí lương công nhân này em hạch toán vào TK642 luôn có hợp lý không, hay phải vào TK 154, và suốt 1 năm rồi chi phí này cũng khá lớn mà thực sự là công ty em cứ nuôi thợ và đào tạo thôi mà chưa có HĐ nào cả, CCDC em cũng vẫn trích vào TK 154 vì khi cho thợ học việc thì cũng sử dụng CCDC này mà em không biết trích trước thế nào, em cho hết vào TK 642 có đúng không ạ. (công ty em làm theo QD48)
Mong các anh chị chỉ giúp em

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Em có câu hỏi nhờ anh chị chỉ giúp ạ
Công ty em là công ty XD thành lập được 1 năm nhưng chưa có công trình nào cả nhưng thợ thì vẫn tuyển dụng và họ làm việc ở công ty em cứ 1 thời gian không có việc họ lại xin nghỉ và cty lại tuyển tiếp. Vậy em muốn hỏi chi phí lương công nhân này em hạch toán vào TK642 luôn có hợp lý không, hay phải vào TK 154, và suốt 1 năm rồi chi phí này cũng khá lớn mà thực sự là công ty em cứ nuôi thợ và đào tạo thôi mà chưa có HĐ nào cả, CCDC em cũng vẫn trích vào TK 154 vì khi cho thợ học việc thì cũng sử dụng CCDC này mà em không biết trích trước thế nào, em cho hết vào TK 642 có đúng không ạ. (công ty em làm theo QD48)
Mong các anh chị chỉ giúp em

Theo mình : Thợ học việc và CCDC dùng cho thợ khi chưa có công trình thì vào 242 sau này có C.trình vào 154. Mà sao thành lập 1 năm rồi mà chưa có C.trình? cứ thế thì DN phá sản mất.

B

bebear

Guest
12/12/11
3
0
0
ha noi

Theo mình : Thợ học việc và CCDC dùng cho thợ khi chưa có công trình thì vào 242 sau này có C.trình vào 154. Mà sao thành lập 1 năm rồi mà chưa có C.trình? cứ thế thì DN phá sản mất.
Sếp em bảo cty chấp nhận lỗ 1-2 năm đầu, em vẫn cho CCDC vào TK 242 nhưng em đã phân bổ vào TK 642 như vậy có được không ạ, còn tiền lương thợ em cho vào TK 642, em làm vậy có được không ạ, vì CP tiếp khách của cty em khá nhiều ạ. Em nhờ các anh chị chỉ giúp em

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Sếp em bảo cty chấp nhận lỗ 1-2 năm đầu, em vẫn cho CCDC vào TK 242 nhưng em đã phân bổ vào TK 642 như vậy có được không ạ, còn tiền lương thợ em cho vào TK 642, em làm vậy có được không ạ, vì CP tiếp khách của cty em khá nhiều ạ. Em nhờ các anh chị chỉ giúp em

Vào 642 chỉ lương cán bộ văn phòng C.ty và CCDC dùng cho văn phòng thôi còn lương CN và CCDC không thuộc văn phòng thì không vào. Sếp chấp nhận lỗ 1 -2 năm đầu nhưng như bạn trình bày ( ..... bỏ tiền, CCDC ra đào tạo rồi xin nghỉ ... lại đào tạo ... ) thì đến bao giờ có C.trình làm để có lãi? không ai bỏ tiền ra để làm thế cả, hay sếp có thu tiền đào tạo để bù vào? nếu đúng thì phải HT khác đấy bạn ạ.

B

bonghonglua

Guest
17/1/13
2
0
1
Hà Nội

dien dan lam on cho em hoi em muon post bai len mang thi lam the nao a

Q

quoc ky

Guest
22/7/14
1
0
1
soc trang
bạn cho mình hỏi làm sao xác định được chi phí liên quan đến công trình nào, như mua văn phòng phẩm về thực hiện khi hết lại tiếp tục mua, làm sao biết công trình nào sử dụng bao nhiêu, (trừ phần lương khoán theo công trình thì xác định được).
bạn giải thích giúp mình.

levanton

levanton

Cao cấp
bạn cho mình hỏi làm sao xác định được chi phí liên quan đến công trình nào, như mua văn phòng phẩm về thực hiện khi hết lại tiếp tục mua, làm sao biết công trình nào sử dụng bao nhiêu, (trừ phần lương khoán theo công trình thì xác định được).
bạn giải thích giúp mình.

Thông thường chi phí sản xuất cho doanh nghiệp xây dựng gồm Chi phí vật liệu, chi phí nhân công, chi phí máy thi công và chi phí sản xuất chung.
Trong đó chi phí VL, NV, MTC theo dõi công trình nào có chi phí riêng theo vật liệu nhân công máy thi công. còn chi phí sản xuất chung, nếu theo dõi được thi theo dõi, không theo dõi được thi phân bồ theo chi phí sản xuất trực tiếp hoăc theo tiêu thức phù hợp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA