Băn khoăn về Thuế GTGT Phương Pháp Trực Tiếp

• Thread starter toan9
  • Ngày gửi
T

toan9

Guest
14/1/14
2
0
0
40
TPHCM
Cho mình hỏi. DN trong năm 2013 làm sổ sách theo PP khấu trừ, nay 2014 phải chuyển sang PP trực tiếp. Mình chưa bao giờ làm theo phương pháp trực tiếp nên rất là bỡ ngỡ. Bạn nào biết xin giải đáp một số câu hỏi sau:

1) Nếu DN trong năm 2014, mua hàng hóa dịch vụ đầu vào và người ta cung cấp hóa đơn GTGT cho mình (hàng hóa,dich vụ mua vào). Thì mình xử lý như thế nào?

2) Liên quan đến câu số 1, khi làm sổ sách kế toán, mình có được phép sử dụng tổng số trên hóa đơn đó (bao gồm cả thuế GTGT) để đưa vào làm chi phí (thì cứ coi như là chi phí hợp lý đi)? Hay là mình phải tách thuế ra? Mình rất phân vân vấn đề này.

3) Có bạn nào am hiểu kế toán giúp dùm bằng cách hướng dẫn cách chuyển đổi sổ sách kế toán từ PP khấu trừ sang PP trực tiếp cho năm 2014. Vì theo PP khấu trừ thì số thuế còn khấu trừ (chưa khấu trừ hết) đuợc đưa vào tài khoản 1333 và 3331. Vậy sang năm 2014, mình phải làm sao?

4) Có phải quyết toán thuế 2013, thì vẫn làm như cũ theo như quy định trước đây?

5) Doanh nghiệp sản xuất và bán phầm mềm hoặc dịch vụ phần mềm vi tính, theo PP trực tiếp thì có còn được hưởng thuế suất GTGT 0% không? đọc mãi không ai nói về vấn đề này. Hay là vẫn phải tính theo kiểu Doanh Thu x Tỷ lệ % (theo TT là 3% cho sản xuất).

Xin cám ơn các bạn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Ðề: Băn khoăn về Thuế GTGT Phương Pháp Trực Tiếp

Cho mình hỏi. DN trong năm 2013 làm sổ sách theo PP khấu trừ, nay 2014 phải chuyển sang PP trực tiếp. Mình chưa bao giờ làm theo phương pháp trực tiếp nên rất là bỡ ngỡ. Bạn nào biết xin giải đáp một số câu hỏi sau:

1) Nếu DN trong năm 2014, mua hàng hóa dịch vụ đầu vào và người ta cung cấp hóa đơn GTGT cho mình (hàng hóa,dich vụ mua vào). Thì mình xử lý như thế nào?
Đâu có gì phải xử lý, cứ coi như hóa đơn bán hàng thông thường

2) Liên quan đến câu số 1, khi làm sổ sách kế toán, mình có được phép sử dụng tổng số trên hóa đơn đó (bao gồm cả thuế GTGT) để đưa vào làm chi phí (thì cứ coi như là chi phí hợp lý đi)? Hay là mình phải tách thuế ra? Mình rất phân vân vấn đề này.
Được, tổng giá thanh toán trên háo đơn ghi hết vào chi phí (nếu là hóa đơn hợp pháp)

3) Có bạn nào am hiểu kế toán giúp dùm bằng cách hướng dẫn cách chuyển đổi sổ sách kế toán từ PP khấu trừ sang PP trực tiếp cho năm 2014. Vì theo PP khấu trừ thì số thuế còn khấu trừ (chưa khấu trừ hết) đuợc đưa vào tài khoản 1333 và 3331. Vậy sang năm 2014, mình phải làm sao?
Sổ sách kết toán không liên quan đến phương pháp nộp thuế GTGT khấu trừ hay trực tiếp đâu, chỉ khi khai thuế mới tính. Không nộp khấu trừ thì tất cả hạch toán hết vào chi phí

4) Có phải quyết toán thuế 2013, thì vẫn làm như cũ theo như quy định trước đây?
Quyết toán thuế TNDN, TNCN vẫn như cũ. Riêng thuế TNDN đối với DN có doanh thu năm 2013 duới 20 tỷ thì 6 tháng cuối năm 2013 áp dụng thuế suất 20%; thuế TNCN thì 6 tháng cuối năm tăng mức giảm trừ gia cảnh (sắp tới chắc là có văn bản hướng dẫn)

5) Doanh nghiệp sản xuất và bán phầm mềm hoặc dịch vụ phần mềm vi tính, theo PP trực tiếp thì có còn được hưởng thuế suất GTGT 0% không? đọc mãi không ai nói về vấn đề này. Hay là vẫn phải tính theo kiểu Doanh Thu x Tỷ lệ % (theo TT là 3% cho sản xuất).
Phần mền là đối tượng không chịu thuế GTGT chứ không phải 0%. Khai thuế khấu trừ hay trực tiếp thì phần mềm vẫn là đối tượng không chịu thuế, sao lại nộp 3%???

Tới đây Thuế sẽ có các văn bản hướng dẫn, từ từ rồi "hấp thụ" dần

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh

Mình cũng đang tìm hiểu vấn đề này, công nhận là mệt thật, đọc hoài TT219 mà chẳng thấy hướng dẫn là nộp những báo cáo gì khi công ty tính thuế theo phương pháp trực tiếp cả. Hic

T

Tomtepmepme

Guest
24/2/14
3
0
0
40
Hà nội

Cả nhà có ai biết chỉ giùm với minhcũng không biết lam
f báo cáo hàng tháng thế nào. Mình thấy trên mẫu 04GTGT chỉ báo cáo hóa đơn bán ra. Vậy hóa đơn đầu vào ko phải báo cáo ah.

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội

Công ty tớ cũng mới tl đây, theo tớ biết thì mình vẫn phải xác định đầu ra và vào, tuy nhiên hàng tháng nộp thuế gTGT theo hđ đầu ra, và hàng quý theo cả đầu ra trừ đầu vào. CHỉ khổ mỗi cái là thuế GTGT 0 được khấu trừ thôi, thiệt quá.

B

bi.b.bo.58

Guest

Đối với %trên doanh thu đối với pp trực tiếp bạn có thể xem thêm ở phụ lục TT219, nó có một số điểm đổi mới về mức thuế suất so với TT06 và TT65 trước đây. Nhưng nếu là doanh nghiệp theo PP trực tiếp, bạn phải thực hiện hình thức này thêm 2 năm. Hoặc DThu vào năm 2015 phải trên 1 tỉ mới chuyển về khấu trừ đc. Công ty bạn trực tiếp sẽ gặp một số bất lợi như ít công ti muốn buôn bán với công ty bạn vì hóa đơn của bạn là bán hàng thông thường, người ta nhận đc thì cũng ko đc coi là chi phí hợp lí đối với thuế đc. Còn 1 điểm nữa là các chi phí điện, nước,... không được khấu trừ. Rất lãng phí.

H

HUYEN TRAN

Guest

Đối với %trên doanh thu đối với pp trực tiếp bạn có thể xem thêm ở phụ lục TT219, nó có một số điểm đổi mới về mức thuế suất so với TT06 và TT65 trước đây. Nhưng nếu là doanh nghiệp theo PP trực tiếp, bạn phải thực hiện hình thức này thêm 2 năm. Hoặc DThu vào năm 2015 phải trên 1 tỉ mới chuyển về khấu trừ đc. Công ty bạn trực tiếp sẽ gặp một số bất lợi như ít công ti muốn buôn bán với công ty bạn vì hóa đơn của bạn là bán hàng thông thường, người ta nhận đc thì cũng ko đc coi là chi phí hợp lí đối với thuế đc. Còn 1 điểm nữa là các chi phí điện, nước,... không được khấu trừ. Rất lãng phí.
Bạn ơi Hóa đơn bán hàng vẫn là chi phí hợp lý đối với Thuế nhé.

B

bi.b.bo.58

Guest

Bạn ơi Hóa đơn bán hàng vẫn là chi phí hợp lý đối với Thuế nhé.

mà có điều giả sử cty mình là đơn vị theo GTGT khấu trừ thì nhận được hóa đơn bán hàng thì ghi nhận thuế GTGT đàu vào thế nào?

H

HUYEN TRAN

Guest

mà có điều giả sử cty mình là đơn vị theo GTGT khấu trừ thì nhận được hóa đơn bán hàng thì ghi nhận thuế GTGT đàu vào thế nào?
HDBH không có thuế, do đó bạn chỉ ghi nhận giá trị hàng hóa trên hóa đơn thôi (N156, 152, .../C111, 112, 331,...).
Thân!

B

bi.b.bo.58

Guest

HDBH không có thuế, do đó bạn chỉ ghi nhận giá trị hàng hóa trên hóa đơn thôi (N156, 152, .../C111, 112, 331,...).
Thân!
Thì vậy, nếu bán hàng với công ty theo pp khấu trừ mình cũng đâu được kháu trừ thuế GTGT đầu vào cho công ty mình đâu. Đây cũng là một nhược điểm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA