Sai số CMND trong Mã số thuế Cá nhân

• Thread starter ongbichhoa
  • Ngày gửi
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Tình hình là rảnh rỗi, tra lại cái MST cá nhân của mình trên http://tncnonline.com.vn, và phát hiện ra là bị sai số CMND!!!
Các thông tin cá nhân ngày từ trước (năm 2009) mình chuyển cho công ty đăng ký đến giờ không có thay đổi gì. Chắc là do cơ quan thuế nhập sai số CMND của mình khi vào máy! Hic hic...

Nghe bên nhân sự tư vấn là đăng ký lại MST cá nhân là nhanh nhất (vì số CMND của mình coi như chưa đăng ký).
Nhưng vấn đề là mình mới chuyển sang làm công ty mới, nghĩa là đến cuối năm mình phải tự quyết toán thuế TNCN.

Cả nhà tư vấn xem mình nên làm như thế nào bây giờ??? Công ty mới thì nói là nếu điều chỉnh thông tin thì mình phải tự đi nộp hồ sơ cho cơ quan thuế ... :((

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vangiang911

Trung cấp
21/7/07
100
0
0
Ha Noi - Sai Gon
Ðề: Sai số CMND trong Mã số thuế Cá nhân

Tình hình là rảnh rỗi, tra lại cái MST cá nhân của mình trên http://tncnonline.com.vn, và phát hiện ra là bị sai số CMND!!!
Các thông tin cá nhân ngày từ trước (năm 2009) mình chuyển cho công ty đăng ký đến giờ không có thay đổi gì. Chắc là do cơ quan thuế nhập sai số CMND của mình khi vào máy! Hic hic...

Nghe bên nhân sự tư vấn là đăng ký lại MST cá nhân là nhanh nhất (vì số CMND của mình coi như chưa đăng ký).
Nhưng vấn đề là mình mới chuyển sang làm công ty mới, nghĩa là đến cuối năm mình phải tự quyết toán thuế TNCN.

Cả nhà tư vấn xem mình nên làm như thế nào bây giờ??? Công ty mới thì nói là nếu điều chỉnh thông tin thì mình phải tự đi nộp hồ sơ cho cơ quan thuế ... :((
Nếu bác đảm bảo rằng hs ban đầu đăng ký cấp mst tncn là chuẩn (tức số CMND đúng) thì bác chỉ cần contact lại bên cty cũ, xin bản foto đăng ký cấp mst tncn ( bản giấy có dấu chụp mũ của anh Thuế ) trong đó có thông tin đăng ký của bác, chuyển cho bên cty mới là ok.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Vấn đề là bên công ty cũ đã dừng hoạt động, không còn ai để liên lạc được.

Mã số thuế cá nhân thì mình vẫn nhớ, giờ nhập vào http://tncnonline.com.vn bằng MST thì ra đúng tên mình (vì cái tên mình hơi đặc biệt, không có trùng với tên ai ở Việt Nam này ^^ ), nhưng số CMND thì bị đánh nhầm 1 chút.

How should I do now? Hic hic..

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng

Vấn đề là bên công ty cũ đã dừng hoạt động, không còn ai để liên lạc được.

Mã số thuế cá nhân thì mình vẫn nhớ, giờ nhập vào http://tncnonline.com.vn bằng MST thì ra đúng tên mình (vì cái tên mình hơi đặc biệt, không có trùng với tên ai ở Việt Nam này ^^ ), nhưng số CMND thì bị đánh nhầm 1 chút.

How should I do now? Hic hic..
Ở Cục thuế Đà Nẵng. mình dùng mẫu 08-MST + mẫu đăng ký 01/ĐK-TNCN. + CMND. làm 2 bản gửi lên cơ quan thuế.(cá nhân làm nhé). Rùi họ tự điều chỉnh cho mình.
Nhiều lần mình dùng hệ thống tự động nhưng hok được. cách trên là ok nhất. Bạn thử liên lạc với phòng hỗ trợ Chi cục thuế của bạn thử xem. Nhiều khi, mỗi nơi mỗi khác.

V

vangiang911

Trung cấp
21/7/07
100
0
0
Ha Noi - Sai Gon

Đăng ký cấp mst mới cho khỏe. Vì cái ông A kia được cấp nhưng số CMTND chả phải của Ổng. Chả quan tâm ổng nhầm hay Thuế nhầm. :rotfl:

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC

Chuyện nhỏ, bên mình còn gặp trường hợp, CMND ghi là Đào Tuấn Anh nhưng khi truy cập xem mã số thuế TNCN thì tên bị thay thành Đào Anh Tuấn mới ớn chứ.
Cùng một số CMND có HKTT tại TP.HCM mà còn như vậy nữa là.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Mình thấy khai lại thì đơn giản hơn. Tuy nhiên, việc khai mới này có được phép không? Có văn bản nào quy định cho việc này không nhỉ?
Chứ giờ nộp hồ sơ điều chỉnh, lại mất thời gian đi lại, mà không biết lên thuế họ có "hành tỏi" gì không? (Vì hồ sơ đăng ký lúc đầu ở công ty cũ giờ mình ko có trong tay, mình thuộc Cục Thuế thành phố Hà Nội quản lý) hic hic...

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh

Ở cục thuế TP.HCM thì trường hợp như bạn nếu muốn giữ lại mã số thuế CN cũ thì chỉ làm lại 1 tờ khai đăng ký 01/ĐK-TNCN (có ghi mã số thuế cũ của mình) + 1 photo CMND nộp thẳng ở cục thuế. Vì là điều chỉnh nên sẽ không có biên nhận- Sau đó vài ngày lên mạng tra cứu sẽ thấy thông tin được câp nhật. Bạn ở HN mình nghĩ chắc thủ tục cũng thế thôi.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Ở cục thuế TP.HCM thì trường hợp như bạn nếu muốn giữ lại mã số thuế CN cũ thì chỉ làm lại 1 tờ khai đăng ký 01/ĐK-TNCN (có ghi mã số thuế cũ của mình) + 1 photo CMND nộp thẳng ở cục thuế. Vì là điều chỉnh nên sẽ không có biên nhận- Sau đó vài ngày lên mạng tra cứu sẽ thấy thông tin được câp nhật. Bạn ở HN mình nghĩ chắc thủ tục cũng thế thôi.

Bạn ơi, cho mình hỏi là mình có thể nhờ người đi nộp hộ mình hồ sơ điều chỉnh này không? Hay bắt buộc phải tự mình đi nhỉ?

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh

@Ongbichhoa: Ở TP.HCM thì mình đi nộp cho người lao động - và ở mục [12]. Mã số cơ quan chi trả và [13]. Tên cơ quan chi trả mình ghi thông tin cty mình. Và khi nhận thì không gặp trở ngại nào cả.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA