Mỗi tuần một chuyên đề

Rút tiền ngân hàng nhập quĩ tiền mặt nhưng bị mất giấy rút tiền

• Thread starter tuyenqn
  • Ngày gửi
T

tuyenqn

Sơ cấp
2/11/11
7
0
0
35
quảng ngãi
cả nhà ơi cho mình hỏi, bạn kế toán bên mình viết giấy rút tiền cho sếp đi rút, sếp rút về nhập quĩ tiền mặt rồi, nhưng từ tháng 3 đến bây giờ bạn ấy mới phát hiện ra đã bỏ sót không kê khai nghiệp vụ đó vào, nên không khớp với sổ phụ ngân hàng. Mà đến giờ thì tờ giấy rút tiền sếp mình bỏ đâu cũng ko biết? vậy giờ mình làm phiếu thu, hạch toán vào tháng hiện tại được ko? ngày chứng từ thì mình ghi theo ngày rút tiền được ko?
cám ơn cả nhà nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Ðề: rút tiền ngân hàng nhập quĩ tiền mặt nhưng bị mất giấy rút tiền

cả nhà ơi cho mình hỏi, bạn kế toán bên mình viết giấy rút tiền cho sếp đi rút, sếp rút về nhập quĩ tiền mặt rồi, nhưng từ tháng 3 đến bây giờ bạn ấy mới phát hiện ra đã bỏ sót không kê khai nghiệp vụ đó vào, nên không khớp với sổ phụ ngân hàng. Mà đến giờ thì tờ giấy rút tiền sếp mình bỏ đâu cũng ko biết? vậy giờ mình làm phiếu thu, hạch toán vào tháng hiện tại được ko? ngày chứng từ thì mình ghi theo ngày rút tiền được ko?
cám ơn cả nhà nhiều!
Phải hạch toán tăng TM, giảm NH tại thời điểm ngân hàng báo nợ;

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội

bạn phải hạch toán theo sổ phụ ngân hàng thì số liệu TK112 mới khớp được chứ.

N

nhynguyen

Sơ cấp
25/6/12
26
0
0
35
Củ Chi-HCM

cám ơn cả nhà nhiều!
Bạn phải hạch toán theo sổ phụ ngân hàng chứ.

N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh

Chắc là công ty bạn không đối chiếu sổ phụ với Ngân hàng à

G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội
Ðề: Rút tiền ngân hàng nhập quĩ tiền mặt nhưng bị mất giấy rút tiền

cám ơn cả nhà nhiều!

hic chứng từ rút tiền gồm những giấy tờ gì ah bạn ở công ty mình rút tiền thì chỉ cần mỗi tờ sec nộp cho ngân hàng khi rút tiền về thì làm phiếu thu nhập quỹ tiền mặt, khi lấy sổ phụ ngân hàng về thì theo dõi thôi ngoài ra không có chứng từ gì nữa

H

hanny250

Trung cấp
4/8/11
71
0
6
Hạ Long - Quảng Ninh

hic chứng từ rút tiền gồm những giấy tờ gì ah bạn ở công ty mình rút tiền thì chỉ cần mỗi tờ sec nộp cho ngân hàng khi rút tiền về thì làm phiếu thu nhập quỹ tiền mặt, khi lấy sổ phụ ngân hàng về thì theo dõi thôi ngoài ra không có chứng từ gì nữa

Đấy là do một số ngân hàng quy định rút tiền mặt dùng Séc hay giấy lĩnh tiền mặt,VD:ngân hàng BIDV vẫn rút tiền mặt bằng giấy lĩnh tiền chứ có Séc rút đâu;còn giấy tờ thì đương nhiên là giấy lĩnh tiền liên 2 ngân hàng trả cho mình rồi, còn đối với Séc thì là phần cuống Séc mình giữ lại :dance2:

P

phinguyenhang

Guest
4/5/12
1
0
0
37
ha tay

Mình thấy chỉ có rút tiền cá nhân mới dùng giấy rút tiền hay giấy lĩnh tiền mặt, chú rút tiền từ TK cty thì phải dùng sec chứ bạn.

C

cuctacuctac

Sơ cấp
14/12/11
21
0
0
42
thai binh

Khi mình đi rút tiền mặt bằng séc, trước khi nhận tiền, nhân viên ngân hàng sẽ đưa cho mình giấy lĩnh tiền, ai đi lĩnh sẽ ký vào, nhân viên sẽ trả mình liên 2 mà

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

cám ơn cả nhà nhiều!

Không hạch toán ng/vụ Rút TGNH, nghĩa là ko những số phụ NH không khớp, mà ngay cả quỹ TM cũng ko khớp, ok? Cả mấy tháng bên bạn ko kiêm kê quỹ TM sao?

Hơn nữa, thông thường khi nào cần TM thì mới rút TGNH, nếu ko hạch toán thì sẽ có những thời điểm quỹ TM âm.

B/giờ: đằng nào cũng ko còn chứng từ rút TM của sếp, nên cứ hạch toán lại ng/vụ ĐÚNG THỜI ĐIỂM của sổ phụ chi tiết NH, để cho khớp với số dư từng thời điểm. Không nên hạch toán 1 lần vào tháng hiện tại.

1

1987

Guest
21/5/09
158
0
0
36
Hai Phong

cám ơn cả nhà nhiều!
Bên bạn chưa nộp báo cáo tài chính quý 1 à, nếu là DN thuộc diện phải nộp báo cáo tài chính rồi thì bạn sẽ phải làm một loạt các sửa đôi bổ sung đó và chờ bên thuế lên tiếng, còn nếu chưa thì còn cứu vãn nổi bạn cứ hạch toán theo đúng sổ quỹ tiền mặt nhưng phải mất time để sửa lại sổ quỹ tiền mặt và các chứng từ có liên quan

L

lethithuy89

Sơ cấp
4/11/11
8
0
0
34
Hà Nội

Uh, mình cũng đang thắc mắc là không lẽ 3 tháng bên bạn k kiểm kê quỹ và đối chiếu sổ phụ hay sao. Mình nghĩ cuối tháng công ty nào cũng kẹp chứng từ thu chi và đối chiếu với sổ phụ ngân hàng, nếu trong tháng quên thì cuối tháng phải nhớ chứ

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
214
2
0
Nơi tình iu bắt đầu

Đấy là do một số ngân hàng quy định rút tiền mặt dùng Séc hay giấy lĩnh tiền mặt,VD:ngân hàng BIDV vẫn rút tiền mặt bằng giấy lĩnh tiền chứ có Séc rút đâu;còn giấy tờ thì đương nhiên là giấy lĩnh tiền liên 2 ngân hàng trả cho mình rồi, còn đối với Séc thì là phần cuống Séc mình giữ lại :dance2:

Ớ, bên e rút tiền mặt ở BIDV vẫn dùng Sec mà bác. Chả nhẽ mỗi nơi 1 khác.haiz

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Vẫn cả giấy lĩnh tiền được mà, và cả sec nữa cứ chủ tài khoản ký vào là được mà, đợt trước bên mình hết sec mình vẫn đi rút được mà

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Nếu bạn đã lập báo cáo TC quí thì quí này lập bảng điều chỉnh số dư đầu kỳ, nếu báo cáo T/C theo năm thì sửa lại sổ phụ NH và sổ quĩ là được. Nếu mất chứng từ giấy lĩnh tiền ra NH pô tô lại nếu dùng séc thì còn cuống mà.

H

hoanglethuyth

Sơ cấp
31/10/11
5
0
0
thanh hoa

số tiền bạn rút thì sẽ có trên sổ phụ của ngân hàng, mà thông thường thì rút tiền bằng Séc nên cuống Séc chắn chắn phải còn, trường hợp rút tiền bằng giấy lĩnh tiền thì bạn cũng phải căn cứ vào số phụ ngân hàng, nếu cần thì bạn ra ngân hàng xin pho to lại liên 1 mà ngân hàng giữ rồi ngân hàng đóng dấu vào là được.

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn

Bên mình giao dịch bên Sacombank, vẫn rút tiền bằng phiếu rút tiền chứ ko bằng séc. Lúc trước mình mất chứng từ, mình làm giấy đề nghị nhờ ngân hàng photo phiếu rút tiền lúc đó cho mình 1 bản, phí mình chịu, đâu cỡ mấy chục ngàn à. mà lúc đó mình mất rất nhiều, mà cách gần 6 tháng luôn. Bạn cứ hạch toán ngay lúc phát sinh như trên sổ phụ ngân hàng, đồng thời gọi điện lên ngân hàng nhờ họ làm xem, mình mất mà cách 1, 2 tháng họ photo miễn phí luôn, lâu quá họ mới lấy phí chút đỉnh. Còn nếu bạn rút bằng séc thì sẽ còn trong cuốn đó mà.

P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội

mình cũng ko có chứng từ rút tiền mặt vì cty mình xếp toán rút tiền nhưng ko thấy đưa giấy tờ gì,minh căn cứ vào sổ phụ ngân hàng để hạch toán có được ko bạn?

L

lethithuy89

Sơ cấp
4/11/11
8
0
0
34
Hà Nội

mình cũng ko có chứng từ rút tiền mặt vì cty mình xếp toán rút tiền nhưng ko thấy đưa giấy tờ gì,minh căn cứ vào sổ phụ ngân hàng để hạch toán có được ko bạn?
Mình nghĩ là được. Bạn làm phiếu thu rồi cuối tháng lấy sổ phụ ngân hàng thì kẹp chung vớí sổ phụ cũng đc.......

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA