Thay đổi hình thức kế toán

• Thread starter anh hao quang
  • Ngày gửi
A

anh hao quang

Sơ cấp
1/8/11
6
0
0
Đà Nẵng
Dear Webketoan!
Công ty em là cty TNHH , cty em năm 2011 làm hình thức chứng từ ghi sổ (kế toán trước đã làm )nhưng bây giờ em muốn đổi sang hình thức NHẬT KÝ CHUNG vì em thấy chứng từ ghi sổ làm khó khăn trong việc in ấn sổ sách Như vậy em có cần khai báo thuế không vì khai báo thuế phải khai đầu năm VÌ ĐÚNG LUẬT là phải khai đầu năm mới làm sổ sách, Nhưng bây giờ em có thể chỉnh sửa sổ sách kế toán từ hình thức chứng từ ghi sổ tháng 1/2012 đến tháng 6/2012 sang hình thức NHẬT KÝ CHUNG được không ạ làm như thế có sai luật kế toán không MCty đang làm theo QĐ48

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cuctacuctac

Sơ cấp
14/12/11
21
0
0
42
thai binh
Ðề: Thay đổi hình thức kế toán

Thông thường thì khi muốn thay đổi hình thức kế toán đều phải làm công văn lên cơ quan quản lý thuế bạn ạ. Tốt nhất bạn nên đến cơ quan thuế hỏi vì thường có quy định chung, nhưng mỗi chi cục thuế lại có yêu cầu khác nhau

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Dear Webketoan!
Công ty em là cty TNHH , cty em năm 2011 làm hình thức chứng từ ghi sổ (kế toán trước đã làm )nhưng bây giờ em muốn đổi sang hình thức NHẬT KÝ CHUNG vì em thấy chứng từ ghi sổ làm khó khăn trong việc in ấn sổ sách Như vậy em có cần khai báo thuế không vì khai báo thuế phải khai đầu năm VÌ ĐÚNG LUẬT là phải khai đầu năm mới làm sổ sách, Nhưng bây giờ em có thể chỉnh sửa sổ sách kế toán từ hình thức chứng từ ghi sổ tháng 1/2012 đến tháng 6/2012 sang hình thức NHẬT KÝ CHUNG được không ạ làm như thế có sai luật kế toán không MCty đang làm theo QĐ48
Áp dụng nhất quán 1 hình thức kế toán trong 1 niên độ tài chính.
Trong phần thuyết minh báo cáo tài chính đã có phần ghi rõ Hình Thức Kế Tóan đơn vị áp dụng : Nhật Ký Chung.
Không cần gửi thông báo cho CQ Thuế về việc này. Bác nào bảo có, thì cho em cái văn bản quy định !

T

tranminhthang

Trung cấp
23/6/12
60
2
0
TP Bắc Giang

1 năm tài chính chỉ được áp dụng 1 hình thức kế toán thôi bạn ak,hết năm tài chính,sang năm tiếp theo bạn muốn chuyển hình thức # o ai bảo gì bạn cả,cũng không phải gửi CQT đâu,vì mình chưa thấy có luật nào quy định cả
Thân!

• Like
Reactions: lanbui1704
N

ninhtgc

Sơ cấp
22/3/12
37
0
0
35
Hà Nội

Cái này có vể cũng phức tạp ghê

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Vậy chị BichVan.tax06 cho hỏi : Thay đổi hạch toán từ Quyết định 48 sang quyết định 15 có phải làm công văn báo cáo với cơ quan thuế không ạ ?
Chị có mẫu nào có thể cho em xin được không ?

T

tuyet ngoc

Guest

Vậy chị BichVan.tax06 cho hỏi : Thay đổi hạch toán từ Quyết định 48 sang quyết định 15 có phải làm công văn báo cáo với cơ quan thuế không ạ ?
Mẫu của Bích Vân có ngay tại topic này Bác Hiệp

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

QĐ 48/2006/QĐ-BTC quy định :

Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa không áp dụng cho DNNN, công ty TNHH Nhà nước 1 thành viên, công ty cổ phần niêm yết trên thị trường chứng khoán, hợp tác xã nông nghiệp và hợp tác xã tín dụng.

Công ty TNHH, công ty cổ phần, công ty hợp danh và doanh nghiệp tư nhân có quy mô lớn áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính. Doanh nghiệp có quy mô vừa có thể áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 nhưng phải thông báo cho cơ quan Thuế quản lý doanh nghiệp mình và phải thực hiện ổn định ít nhất trong thời gian là 2 năm. Trường hợp chuyển đổi trở lại áp dụng chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa phải thực hiện từ đầu năm tài chính và phải thông báo lại cho cơ quan Thuế.
Vậy là phải làm CV thông báo với CQ Thuế anh nhé !
Mẫu CV tại link bạn tuyetngoc đã gửi.

B

buimaihoa

Guest
31/7/10
10
0
1
Nam Định

Chị @bichvan.tax06 cho em hỏi vấn đề thay đổi hình thức kế toán này đến nay vẫn như vậy hay đã thay đổi rồi ạ. Công ty em đăng ký từ khi thành lập là hình thức Chứng từ ghi sổ, năm 2012 kế toán làm là hình thức Nhật ký chung, sang năm 2013 lại làm chứng từ ghi sổ như vậy có sao không ạ. Em cảm ơn chị nhiều.
Áp dụng nhất quán 1 hình thức kế toán trong 1 niên độ tài chính.
Trong phần thuyết minh báo cáo tài chính đã có phần ghi rõ Hình Thức Kế Tóan đơn vị áp dụng : Nhật Ký Chung.
Không cần gửi thông báo cho CQ Thuế về việc này. Bác nào bảo có, thì cho em cái văn bản quy định !

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Chị @bichvan.tax06 cho em hỏi vấn đề thay đổi hình thức kế toán này đến nay vẫn như vậy hay đã thay đổi rồi ạ. Công ty em đăng ký từ khi thành lập là hình thức Chứng từ ghi sổ, năm 2012 kế toán làm là hình thức Nhật ký chung, sang năm 2013 lại làm chứng từ ghi sổ như vậy có sao không ạ. Em cảm ơn chị nhiều.

Không sao em nhé! Miễn là trong 1 năm tài chính phải thống nhất 1 hình thức kế toán.

B

betto

Guest
11/9/14
15
0
1
36
Chi bichvan.tax06 cho em hỏi nếu thay đổi hình thức kế toán chứng từ ghi sổ năm 2013, sang năm 2014 làm hình thức kế toán nhật ký chung như vậy các sổ sách có khớp nhau được không a. Em mới vào làm kế toán tổng hợp còn nhiều điều cần phải học hỏi a.

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Chi bichvan.tax06 cho em hỏi nếu thay đổi hình thức kế toán chứng từ ghi sổ năm 2013, sang năm 2014 làm hình thức kế toán nhật ký chung như vậy các sổ sách có khớp nhau được không a. Em mới vào làm kế toán tổng hợp còn nhiều điều cần phải học hỏi a.
Chỉ là thay đổi cách ghi chép thôi, còn số liệu và TK vẫn như thế bạn ạ. Và hình thức kế toán phải thống nhất trong năm tài chính nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA