Hỏi về kinh nghiệm học CFA level 1 từ đầu

• Thread starter windrock
  • Ngày gửi
W

windrock

Sơ cấp
10/8/11
14
3
3
HN
Chào các anh chị trong webketoan, em hiện đang là sinh viên năm 2 ngành tài chính ngân hàng và có mong muốn học CFA để mở rộng kiến thức và giúp ích cho nghề nghiệp sau này. Em có ý định tự học CFA và đã download trọn bộ tài liệu Schweser nhưng thực sự em cũng chưa biết bắt đầu từ đâu, các anh chị có kinh nghiệm có thể chia sẻ giúp em với. Em có khả năng tiếng Anh tương đối (7.0 IELTS), có một chút kiến thức cơ sở về tài chính, và một lợi thế là chương trình học trên trường bằng tiếng Anh. Mong các anh chị giúp em ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

windrock

Sơ cấp
10/8/11
14
3
3
HN
Ðề: Hỏi về kinh nghiệm học CFA level 1 từ đầu

các anh chị giúp em với!

N

nngu11

Sơ cấp
6/12/10
17
1
1
45
Hà Nội

Em có thể chọn phần nào thích học trước. Ví dụ fixed income hay derivatives. Đọc xong phần nào vác Qbank ra luyện. Câu nào sai thì xem giải thích, cần thì đọc lại lý thuyết. Cứ thế mà tiến. Good luck

T

thuytran92

Sơ cấp
10/5/12
6
0
0
phu yen

bạn nên để môn Ethic và Quan học sau cùng nhé

D

dznormal

Sơ cấp
30/5/12
6
0
0
31
ha noi

Thông tin hữu ích cho bác nào quan tâm đến CFA đây:
Em được biết vào thứ 6 ngày 27/07/2012 này FTMS tổ chức buổi học thử CFA với topic Derivaties ( Phái Sinh ). Em nghĩ rằng nó là những thông tin hết sức hữu ích cho bác nào đăng băn khoăn hay có dự định đi học CFA.

Thân

F

fgt62012

Sơ cấp
4/6/12
9
0
0
hcm

cho các bác Level1 Candidate khi còn đang "bơi giữa dòng cfa" Trong chừng này cái thì mình làm được khoảng có 50% à..haha

Đọc và ngẵm nhé..gudluck!
-------------

Mục tiêu và phương pháp học là yếu tố quan trọng
Mình nghĩ xác định được mục tiêu ngay từ đầu là rất quan trọng. Vì khi đã vạch ra được con đường và đích đến, mình sẽ đặt việc học và pass CFA lên vị trí ưu tiên hàng đầu; tụ tập bạn bè, tiệc tùng, du lịch, hay thậm chí công tác... sẽ được sắp xếp xuống hàng dưới. Đó cũng là lý do vì sao những anh chị đi trước thường khuyên chúng ta nên đăng ký thi và đóng tiền từ sớm, vì sau đó bạn chỉ có thể bước tới mà thôi

Tư tưởng thoải mái
Tuy phải tập trung cho học tập nhưng các bạn cũng thử nghĩ trong đầu xem những ích lợi mà mình có thể đạt được khi học CFA: nâng cao kiến thức, bổ trợ cho công việc, cơ hội thăng tiến, làm quen được nhiều bạn bè... Khi có niềm đam mê thì bạn sẽ thấy việc học thật nhẹ nhàng và thoải mái
Đọc Schweser Notes kết hợp tra cứu Curiculum
Schweser Notes là một tài liệu rất tốt và sẽ hỗ trợ các bạn rất nhiều vì nó đã tóm lược và hệ thống được kiến thức của Curriculum. Tuy nhiên vì tóm lược nên một số phần sẽ không rõ ý hoặc viết quá ngắn sẽ khiến bạn không hiểu hoặc hiểu nhầm kiến thức. Vì vậy bạn cũng nên dành thời gian tra cứu một số phần trong Curiculum nếu bạn cảm thấy mình chưa tự tin hoặc cần tìm hiểu thêm

Mind maps - người bạn đường không thể thiếu
Mind maps cực kỳ phát huy tác dụng, vì tất cả những gì nghe, đọc, và hiểu được, mình đã "nhét" hết vào đây. "Công trình" sau bao nhiêu ngày mòn mỏi viết, xoá, viết, xoá... Vì vậy, sau các buổi học các bạn cũng nên dành công sức đầu tư vào cuốn sách này. Tại sao như vậy? Khi take-notes, ghi chép cẩn thận, có đầu tư, mình cam đoan bạn đã nhớ được 50% nội dung rồi, sau này chỉ cần lướt qua là nhớ. Cũng may là chỉ phải ôm một cuốn, chứ nhìn 2 chồng sách (Curriculum một bên và Schweser một bên) mình phát ốm mất.

B

bluechipstock

Guest
25/11/08
2
0
0
thanh pho ho chi minh

Chào các anh chị trong webketoan, em hiện đang là sinh viên năm 2 ngành tài chính ngân hàng và có mong muốn học CFA để mở rộng kiến thức và giúp ích cho nghề nghiệp sau này. Em có ý định tự học CFA và đã download trọn bộ tài liệu Schweser nhưng thực sự em cũng chưa biết bắt đầu từ đâu, các anh chị có kinh nghiệm có thể chia sẻ giúp em với. Em có khả năng tiếng Anh tương đối (7.0 IELTS), có một chút kiến thức cơ sở về tài chính, và một lợi thế là chương trình học trên trường bằng tiếng Anh. Mong các anh chị giúp em ạ.

http://ub.com.vn/threads/18242-Kinh-Nghiem-Hoc-CFA-Level-1.html

T

Tuanlesy

Guest
7/9/12
1
0
0
Hanoi

Nghe bạn nói thì chắc là học ở Hanu đúng không? Mình cũng quan tâm đến chương trình này, mình cũng đã download tài liệu Schweser về rồi, và cũng phân vân không biết bắt đầu từ đâu... Mong các bạn giúp đỡ!!!

N

nguyenhuong144

Guest
17/10/12
1
0
0
37
Hà Nội

CHo mình hỏi tí, các bạn download được Kaplan Schweser và Curriculume level 1 2013 chưa. Cho mình link với. Nếu chưa có 2013 thì 2012 cũng được. Cảm ơn các bạn nhiều

L

linhct

Sơ cấp
12/2/10
9
0
0
37
Hà Nội

sinh viên năm 2 học thì hơi sớm vì chưa được thi, nếu học level 1 thì cũng không khó lắm, cuối tháng này mới có sách shweser 2013 cơ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA