Xuất hóa đơn bán nhà trên đất chuyển quyền sử dụng

• Thread starter olala
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
O

olala

Guest
15/7/06
4
0
0
HN
Mình có một thắc mắc, các bạn giúp mình với nhé![/B]

Cty mình kinh doanh bất động sản và bán nhà phần thô trên đất chuyển quyền. Thông thường cty chỉ làm hợp đồng đất và tách riêng quyết toán phần thô. Như vậy khi mính xuất hóa đơn thì mình phải tách riêng hay xuất chung cả phần đất và phần nhà
Trong hợp đồng đất của mình không tách riêng phần chuyển quyền và phần hạ tầng. Mà phần chuyển quyền không chịu VAT, mình băn khoăn không biết sẽ viết phần đơn giá bán như thế nào

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Điều này tôi đã trực tiếp hỏi phòng hỗ trợ doanh nghiệp của Cục thuế TP.HCM, nhưng được trả lời rất chung chung. Bữa đó cán bộ thuế hướng dẩn là gộp lại ghi chung vào doanh thu bán nhà, nhưng thực tế tại 1 công ty khá lớn là công ty NL lại ghi 2 dòng! Hơn nữa, giấy tờ nhà đất bây giờ là 1 sổ (sổ hồng) hay là 2 sổ (sổ đỏ + sổ hồng) hay là 1 sổ ghi cả 2 dòng, vẫn chưa ngả ngủ.
Tôi cũng đã đưa vấn đề này ra thảo luận khá lâu nhưng do vấn đề này mới, rắc rối và liên quan đến Luật đất đai nên chưa ai đưa ra câu trả lời thoả đáng.

Trong Luật thuế GTGT thì doanh thu chuyển quyền sử dụng đất không chịu thuế GTGT. Nhưng thu nhập từ chuyển quyền SD đất lại chịu thuế TNDN bổ sung. Do đó nếu tách riêng 2 dòng hoá đơn thì phải hạch toán 2 loại doanh thu cũng như tập hợp 2 loại chi phí. Trong đó chi phí hình thành giá trị quyền sử dụng đất là những khoản nào trong: Chi phí đền bù, thuế đất, giải phóng mặt bằng, khảo sát thiết kế, thi công hạ tầng... . Thêm nữa những khoản đó có thuế GTGT đầu vào, nếu hình thành chi phí hình thành giá trị quyền sử dụng đất thì thuế đó không được khấu trừ. (Do doanh thu chuyển quyền SD đất không chịu thuế GTGT).

Điểm này, bạn nên làm công văn hỏi trực tiếp Tổng Cục Thuế, xem họ trả lời như thế nào.

S

Song Huong

Cao cấp
olala nói:
Mình có một thắc mắc, các bạn giúp mình với nhé![/B]

Cty mình kinh doanh bất động sản và bán nhà phần thô trên đất chuyển quyền. Thông thường cty chỉ làm hợp đồng đất và tách riêng quyết toán phần thô. Như vậy khi mính xuất hóa đơn thì mình phải tách riêng hay xuất chung cả phần đất và phần nhà
Trong hợp đồng đất của mình không tách riêng phần chuyển quyền và phần hạ tầng. Mà phần chuyển quyền không chịu VAT, mình băn khoăn không biết sẽ viết phần đơn giá bán như thế nào
Bạn tham khảo:
CV 4372 TCT/NV7 NGÀY 30 THÁNG 10 NĂM 2001.
Điểm 10, mục I, Phần B thông tư 120/2003/TT-BTC.

Về thuế thu nhập từ chuyển quyền sử dụng đất, bạn tham khảo Phần C thông tư 128/2003/TT-BTC
Thân mến.

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA