Thùng carton dùng để đóng hàng !

• Thread starter Tran Thi Huong
  • Ngày gửi
T

Tran Thi Huong

Guest
23/7/05
95
0
0
Ha noi
Các bác có kinh nghiêm trả lời giúp em một số câu hỏi sau
Công ty em mua thùng carton về đóng hàng thì em hạch toán nó vào tk nào đây ? 152 hay 153
Công ty em sản xuất chỉ may, chủ yếu theo đơn đặt hàng , xuất NVLC đi gia công chế biến, sau đó về đánh sợi , và cuộn thành chỉ theo đơn vị cuộn , vậy em sẽ hạch toán giá thành theo phương pháp nào là phù hợp nhât
Em rất mong nhận được nhiều ý kiến của các bác!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
- Nếu mua thùng carton để đóng cuộn chỉ đem bán thì bạn hạch toán vào TK 6412.
- Về tính giá thành bạn có thể tính theo phương pháp tổng cộng chi phí theo từng đơn đặt hàng.
Cheers,

L

Le MyNA

Guest
18/7/06
3
1
0
40
Hai Ba Trung - Ha Noi
Công ty bạn mua thùng carton về để đóng hàng thì bạn nên cho vào TK627 sau đó phân bổ theo từng lô hàng
:wall: khó khăn cho bạn đây nếu thế thì bạn có thể tính giá vốn tổng hợp chí phí cho từng hợp đồng nhưng với điều kiện là bạn phải theo dõi chi phí của từng lô hàng một cách tỉ mỉ như thí thì hơi mệt nhưng dù sao thì cũng chúc bạn thành công:friend:

levanton

levanton

Cao cấp
Tran Thi Huong nói:
Các bác có kinh nghiêm trả lời giúp em một số câu hỏi sau
Công ty em mua thùng carton về đóng hàng thì em hạch toán nó vào tk nào đây ? 152 hay 153
Công ty em sản xuất chỉ may, chủ yếu theo đơn đặt hàng , xuất NVLC đi gia công chế biến, sau đó về đánh sợi , và cuộn thành chỉ theo đơn vị cuộn , vậy em sẽ hạch toán giá thành theo phương pháp nào là phù hợp nhât
Em rất mong nhận được nhiều ý kiến của các bác!

Đơn vị thành phẩm công ty bạn sản xuất là cuộn,
Nếu một cuộn hoặc nhiều cuộn đóng lại thành thùng và sử dụng thùng carton để đóng khi sản xuất hoàn thành, thì bạn hạch toán vào TK 152,
Nếu thành phẩm sản xuất xong, chưa sử dụng thùng carton, và chỉ khi nào bán mới sử dụng thì bạn hạch toán vào TK 641
Phương pháp tính giá thành, bạn nên tập hợp chi phí theo lô hàng, theo lô mà công ty bạn xuất NVLC đi gia công sẽ chính xác nhất, vì chi phí theo từng lô này ngoài chi phí NVLC, còn phụ thuộc vào đơn giá gia công chế biến bên ngoài.

T

Tran Thi Huong

Guest
23/7/05
95
0
0
Ha noi
levanton nói:
Đơn vị thành phẩm công ty bạn sản xuất là cuộn,
Nếu một cuộn hoặc nhiều cuộn đóng lại thành thùng và sử dụng thùng carton để đóng khi sản xuất hoàn thành, thì bạn hạch toán vào TK 152,
Nếu thành phẩm sản xuất xong, chưa sử dụng thùng carton, và chỉ khi nào bán mới sử dụng thì bạn hạch toán vào TK 641
Phương pháp tính giá thành, bạn nên tập hợp chi phí theo lô hàng, theo lô mà công ty bạn xuất NVLC đi gia công sẽ chính xác nhất, vì chi phí theo từng lô này ngoài chi phí NVLC, còn phụ thuộc vào đơn giá gia công chế biến bên ngoài.
Nhưng công ty mình lại Xuất khối lượng lớn để đi gia công mầu, rồi sau đó xuất để sản xuất theo đơn đặt hàng

levanton

levanton

Cao cấp
Tran Thi Huong nói:
Nhưng công ty mình lại Xuất khối lượng lớn để đi gia công mầu, rồi sau đó xuất để sản xuất theo đơn đặt hàng

- Như vậy bạn tính giá thành theo từng giai đoạn: Khi xuất chỉ đi nhuộm, khách hàng gia công xong, bạn nhập kho: bạn tính giá thành theo kg hoặc cuộn. Ở khâu sản xuất, bạn tính giá thành theo cuộn, tập hợp chi phí theo từng lô hàng và chia theo đơn vị tính theo cuộn (vì đơn vị tính thành phẩm là cuộn) để dễ tính giá vốn xuất bán

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA