Nghị định 54CP về trợ cấp thôi việc -hậu tạ cà phê !!!!!

• Thread starter netoholic123
  • Ngày gửi
N

netoholic123

Guest
24/6/06
10
0
0
Cần Thơ
Dear các bậc tiền bối,

Mình có thắc mắc về các tính trợ cấp thôi việc như sau:

1/. Mình làm việc cho 1 công ty liên doanh được 1 năm 20 ngày, phòng nhân sự tính trợ cấp thôi việc của mình theo công thức:

tiền lương theo hợp đồng lao động
---------------------------------* số năm làm việc
2

Tuy nhiên tình cờ mình vào thư viện web kế toán và tìm thấy nghị định 54 ngày 19/04/2005 của Thủ tướng chính phủ, trong đó ở trang 4 có lưu ý là tiền trợ cấp thôi việc trường hợp thấp nhất phải bằng một tháng lương hiện hữu. Do đó mình cho rằng nếu làm việc một năm hay hai năm cũng đều nhận trợ cấp thôi việc như nhau là một tháng lương. Vậy suy luận này có đúng hay k0?

2. Ở trang 6 của nghị định này hướng dẫn cách làm tròn thời gian làm việc, theo đó thời gian 7- 12 tháng được làm tròn thành 1 năm.

Như vậy một người làm việc 8 tháng sẽ được tính tròn thành 1 năm và được nhận trợ cấp thôi việc là 1 tháng lương. Vậy suy luận này có đúng k0?

Mình đang trông chờ giải đáp của các "tiền bối" và xin hứa sẽ hậu tạ một chầu cà phê ở Piano đền đáp.

Xin chân thành cám ơn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Bạn xem lại tiêu đề
Nghị định 54/2005/NĐ-CP của Chính phủ về chế độ thôi việc, chế độ bồi thường chi phí đào tạo đối với cán bộ, công chức

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Bạn xem Cty bạn có thỏa ước LĐTT không?

Hôm nọ đi tập huấn sửa đổi Luật Lao Động cũng có nhắc đến điều này : Tiền trợ cấp thôi việc là cứ 1 năm làm được 1/2 lương theo HDLĐ, tuy nhiên mức thấp nhất là 1 tháng lương theo HDLĐ (không phải hiện hữu). Do vậy 1 hay 2 năm đều nhận trợ cấp giống nhau.
Còn cái thứ 2 để xem lại vì xưa nay bên mình toàn tính tròn cho người làm việc trên 1 năm không à (có nghĩa là 1 năm còn thêm mấy tháng nữa thì mấy tháng đó mới tính tròn).

N

netoholic123

Guest
24/6/06
10
0
0
Cần Thơ
wow, thực sự chân thành cám ơn hai bạn Hồ Lan và Hai Tâm rất nhiều, nhiều thật nhiều.

Có những chuyện tưởng đơn giản nhưng khi đụng rồi mới biết là mình ....chẳng biết gì !!!! :))

Cám ơn hai bạn nhiều lắm :dzo:

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
À mình nói tiếp phần 2 nha :
Điều lệ về BHXH quy định, người lao động chỉ được lãnh tiền BHXH khi làm việc đủ 12 tháng. Dựa trên cơ sở này để cơ quan BHXH tính trợ cấp, mỗi năm làm việc 1 tháng lương và phụ cấp (nếu có). Người lao động chỉ được thanh toán sau 6 tháng xác định không có việc làm.
Phần này tranh thủ nói thêm :
Chế độ BHXH ở công ty nhà nước và tư nhân hoàn toàn chi trả giống nhau. Ở đây chỉ khác về thời gian tính lương trung bình để thanh toán BHXH: với công ty tư nhân thì lấy tổng thời gian làm việc làm căn cứ, với công ty nhà nước thì lấy mốc thời gian 5 năm trước khi thôi việc.

N

netoholic123

Guest
24/6/06
10
0
0
Cần Thơ
Cám ơn Hồ Lan nhiều lắm. Tui có cảm tưởng hình như bà làm nghề nhân sự, k0 phải kế toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA