Xử lý hóa đơn Xuất NVL như thế nào cho đơn giản mà vẫn hợp lý ?

• Thread starter galacuoivietnam
  • Ngày gửi
G

galacuoivietnam

Guest
19/7/06
2
0
0
hà nội
Em xin chào các anh, các chị và các bạn !
Đây là lần đầu em tham gia diễn đàn này và cũng có câu hỏi mong có được sự giúp đỡ.
Em mới được nhận vào làm thủ kho ở một xưởng sản xuất gỗ. Nghiệp vụ nhập kho thì không nhiều.Nhập kho lần nào thì viết phiếu nhập lần đấy. Mõi lần nhập là một phiếu nhập kho.
Nhưng đối với nghiệp vụ xuất vật tư thì lại nhiều lần trong ngày. Hiện này, mỗi lần xuất vật tư cho công trình nào thì em ghi vào phiếu xuất kho và yêu cầu thợ nhận ký vào( chỉ ghi chỉ tiêu số lượng) . Mỗi 1 công trình 1 ngày sử dụng 1 Phiếu xuất kho để ghi xuất tất cả các vật tư đã sử dụng (phiếu xuất kho này dạng như bảng kê xuất kho). KHoảng 1 tuần thì em tổng kết số liệu từ các phiếu xuât này (bảng kê xuất) để lên Bảng Tổng -xuất -nhập (trong đó chỉ tiêu Xuất chi tiết cho từng công trình). Từ bảng kê đó em ghi sổ chi tiết kho theo từng vật tư theo thời gian 1 tuần.
Em làm như vậy cũng là theo quy trình của thủ kho trước bàn giao lai. Em xin hỏi là sử dụng Phiếu xuất kho dạng Bảng kê xuất như vậy có hợp lý không ạ ?
Xưởng em làm có tới trên 250 danh mục vật tư cơ ạ? Mỗi lần xuất như vậy lắt nhắt lắm. Và việc ghi sổ kho theo từng tuần và lấy số liệu từ bảng tổng hợp nhập- xuất tồn như vậy có hợp lý không ạ?
Anh,chị nào có kinh nghiêm thì giúp em với!
Em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Em làm như trên cũng tạm được !
Nhưng để đảm bảo xuất vật tư đúng mục đích thì người lãnh vật tư phải viết phiếu xin lãnh vật tư phải có sự phê duyệt của cấp có thẩm quyền ! sau đó bạn dựa vào phiếu này phát vật tư cho bộ phận sử dụng ! từ phiếu này bạn lên bảng kê xuất và tổng hợp nhập xuất tồn .

levanton

levanton

Cao cấp
galacuoivietnam nói:
Em xin chào các anh, các chị và các bạn !
Đây là lần đầu em tham gia diễn đàn này và cũng có câu hỏi mong có được sự giúp đỡ.
Em mới được nhận vào làm thủ kho ở một xưởng sản xuất gỗ. Nghiệp vụ nhập kho thì không nhiều.Nhập kho lần nào thì viết phiếu nhập lần đấy. Mõi lần nhập là một phiếu nhập kho.
Nhưng đối với nghiệp vụ xuất vật tư thì lại nhiều lần trong ngày. Hiện này, mỗi lần xuất vật tư cho công trình nào thì em ghi vào phiếu xuất kho và yêu cầu thợ nhận ký vào( chỉ ghi chỉ tiêu số lượng) . Mỗi 1 công trình 1 ngày sử dụng 1 Phiếu xuất kho để ghi xuất tất cả các vật tư đã sử dụng (phiếu xuất kho này dạng như bảng kê xuất kho). KHoảng 1 tuần thì em tổng kết số liệu từ các phiếu xuât này (bảng kê xuất) để lên Bảng Tổng -xuất -nhập (trong đó chỉ tiêu Xuất chi tiết cho từng công trình). Từ bảng kê đó em ghi sổ chi tiết kho theo từng vật tư theo thời gian 1 tuần.
Em làm như vậy cũng là theo quy trình của thủ kho trước bàn giao lai. Em xin hỏi là sử dụng Phiếu xuất kho dạng Bảng kê xuất như vậy có hợp lý không ạ ?
Xưởng em làm có tới trên 250 danh mục vật tư cơ ạ? Mỗi lần xuất như vậy lắt nhắt lắm. Và việc ghi sổ kho theo từng tuần và lấy số liệu từ bảng tổng hợp nhập- xuất tồn như vậy có hợp lý không ạ?
Anh,chị nào có kinh nghiêm thì giúp em với!
Em xin cảm ơn!

Về mặt quản lý kho: bạn làm như vậy cũng được, nhưng về thủ tục mình góp ý :
- Bạn lập bảng kê xuất nguyên vật liệu, nhưng phải lập phiếu xuất theo số lượng trong bảng kê
- Việc lập phiếu xuất và phiếu nhập, bạn nên chuyển cho một trong những người sau:kế toán, hoặc nhân viên vật tư, cung tiêu, kế hoạch, vì trên phiếu nhập xuất có đơn giá và giá trị.
Trong thẻ kho, bạn ghi chứng từ theo phiếu nhập xuất, và khi nộp bảng kê, bạn nên photo coppy một bảng

G

galacuoivietnam

Guest
19/7/06
2
0
0
hà nội
Em xin cảm ơn các anh chị về những giải đáp ở trên!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA