Có xuất hóa đơn cho trường hợp không phải kê khai, tính thuế GTGT.

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi Quan su quat mo, 5 Tháng bảy 2012.

8,787 lượt xem

  1. Quan su quat mo

    Quan su quat mo Kẻ vác tù và hàng tổng !

    Bài viết:
    334
    Đã được thích:
    5
    Nơi ở:
    Trần gian
    Thông thường việc ghi nhận định doanh thu kế toán căn cứ vào hóa đơn (trừ 1 số trường hợp DT tài chính) nhưng theo qui định này:

    Vậy, đối với các trường hợp thuộc qui định "không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT", theo các bạncó phải viết hóa đơn hay không ?
     
    #1
  2. bichvan.tax06

    bichvan.tax06 Moderator Staff Member

    Bài viết:
    3,714
    Đã được thích:
    196
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Thủ Đô
    Ðề: Có xuất hóa đơn cho trường hợp không phải kê khai, tính thuế GTGT.

    Lâu rồi mới thấy Quận Sư xuất hiện !

    Quận Sư đọc lại toàn bộ Điều 5, trong đó có các TH, có TH nói rõ phải xuất hóa đơn, có TH nói phải lập chứng từ thu/chi...
    Đâu phải, cứ ghi nhận doanh thu/thu nhập khác...đều phải căn cứ trên hóa đơn.

    Ngoài ra, Quận Sư tham khảo thêm phụ lục đính kèm TT 153/2010/TT-BTC hướng dẫn lập hóa đơn trong 1 số TH / Trong đó cũng có nêu 1 số TH ko phải lập hóa đơn trùng với Điều 5 - TT 06/2012/TT-BTC.
     
    #2
  3. rua89

    rua89 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    19
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    di ve noi xa
    Ðề: Có xuất hóa đơn cho trường hợp không phải kê khai, tính thuế GTGT.

    không viết HĐ vẫn phải nộp thuế, thế thì cứ viết chứ ạ, viết thêm tờ HĐ có mát mát gì đâu
     
    #3
  4. Quan su quat mo

    Quan su quat mo Kẻ vác tù và hàng tổng !

    Bài viết:
    334
    Đã được thích:
    5
    Nơi ở:
    Trần gian
    Ðề: Có xuất hóa đơn cho trường hợp không phải kê khai, tính thuế GTGT.

    Hi, cám ơn BV nhé ... dĩ nhiên câu hỏi của em là bỏ qua các trường hợp phải viết hóa đơn (đã có qui định rõ ràng thông qua các VD của điều 5) còn trường hợp khác thì sao ... không lẽ viết thu, chi hết sao ?

    Vậy còn trường hợp "bán hàng chuyển khẩu" có viết hóa dơn không ???

    Bạn nói vậy là chưa hiểu gì về qui định tại Điều 5_TT06 :wall:
    No table :004:
     
    #4
  5. bichvan.tax06

    bichvan.tax06 Moderator Staff Member

    Bài viết:
    3,714
    Đã được thích:
    196
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Thủ Đô
    Ðề: Có xuất hóa đơn cho trường hợp không phải kê khai, tính thuế GTGT.

    Tại Điểm 2.1, Phụ lục số 4 ban hành kèm theo Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/09/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn lập hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ đối với một số trường hợp như sau:
    TT 06/2012/TT-BTC quy định :
    => HHCK có phải lập hóa đơn !

    Tham khảo thêm topic hàng hóa chuyển khẩu ở đây nhé, Quận Sư ! :
    http://www.webketoan.vn/forum/threa...ng-chuyen-khau?p=975529&highlight=#post975529
     
    #5
  6. Quan su quat mo

    Quan su quat mo Kẻ vác tù và hàng tổng !

    Bài viết:
    334
    Đã được thích:
    5
    Nơi ở:
    Trần gian
    Ðề: Có xuất hóa đơn cho trường hợp không phải kê khai, tính thuế GTGT.

    Theo CV này thì phải lập hóa đơn cho hàng hóa chuyển khẩu (ngoài VN).
    Theo các ví dụ tại khoản 1 điều 5_TT06 thì có lập hóa đơn hay không TT06 lại không đề cập tới :wall:
    Nếu phải lập hóa đơn thì sử dụng hóa đơn nào (hóa dơn xuất khẩu hay hóa đơn GTGT) ?
     
    #6
  7. rua89

    rua89 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    19
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    di ve noi xa
    Ðề: Có xuất hóa đơn cho trường hợp không phải kê khai, tính thuế GTGT.

    Bác Quan su thông cảm ,,cháu mới vào nghề,,Bác đưa thông tư lên bây giờ c mới đọc,,có gì nhờ bác giúp đỡ thêm.
     
    #7
  8. bichvan.tax06

    bichvan.tax06 Moderator Staff Member

    Bài viết:
    3,714
    Đã được thích:
    196
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Thủ Đô
    Ðề: Có xuất hóa đơn cho trường hợp không phải kê khai, tính thuế GTGT.

    Ko làm thủ tục NK vào VN, ko làm thủ tục XK ra khỏi VN => ko lập HĐ Xuất Khẩu.

    Tại Điểm 2.1, Phụ lục số 4 ban hành kèm theo Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/09/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn lập hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ đối với một số trường hợp như sau:
    Kết hợp với :

    Suy ra Quân Sư Quạt Mo phải lập hóa đơn GTGT ! BV đã giải thích rồi, QS ko đọc kỹ là sao nhỉ ?
     
    #8
  9. Quan su quat mo

    Quan su quat mo Kẻ vác tù và hàng tổng !

    Bài viết:
    334
    Đã được thích:
    5
    Nơi ở:
    Trần gian
    Ðề: Có xuất hóa đơn cho trường hợp không phải kê khai, tính thuế GTGT.

    Quân sư nếu đọc kỹ thì đã không cầm quạt mo rồi :004:
    Như vậy trên hóa dơn GTGT trong trường hợp này ở dòng SL, DG, TT phải theo USD và dòng thành tiền bằng chữ phải ghi "mười ngàn đô-la mỹ" và ghi thêm tỉ giá ... giống như ghi hóa đơn XK phải không BV ?
     
    #9
  10. ngaytanthexx

    ngaytanthexx Ngaytanthe ???

    Bài viết:
    244
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Chân trời
    Ðề: Có xuất hóa đơn cho trường hợp không phải kê khai, tính thuế GTGT.

    Thu tiền (KH chuyển khoản) là ngoại tệ thì bạn xuất hóa đơn GTGT như trên.
     
    #10
  11. haint261101

    haint261101 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    hn
    Ðề: Có xuất hóa đơn cho trường hợp không phải kê khai, tính thuế GTGT.

    Thông tư 06/2012/TT-BTC

    Điều 5. Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT.
    ...
    >> cái này các bác vẫn chưa trích dẫn quy định nào là có hay không lập vậy, trừ các th trên kia thì nó chưa bao hết dc ạ, thanks
     
    #11

Chia sẻ trang này