Hỏi về chuyển từ viên chức sang công chức theo Luật công chức viên chức năm 2012

• Thread starter kimanh0681
  • Ngày gửi
K

kimanh0681

Sơ cấp
13/4/11
11
0
0
Ha Noi
Chào các Bác.
Mình có ca khó chưa làm bao giờ mong các bác chỉ giúp.
Mình đỗ viên chức năm 2011 và đã hết tập sự từ đầu năm 2012. Giờ mình muốn chuyển sang đơn vị hành chính, yêu cầu phải là công chức. Đơn vị tiếp nhận mình cũng đồng ý nhận mình nhưng còn đang băn khoăn ở chỗ mình là viên chức. Mình đọc trong Luật công chức năm 2012 Điều 58 khoản 1 điểm 2 có ghi "Viên chức được tiếp nhận, bổ nhiệm vào vị trí việc làm được pháp luật quy định là công chức thì quyết định tiếp nhận, bổ nhiệm đồng thời là quyết định tuyển dụng". Vậy mong các bạn cho mình biết quy trình chuyển đổi từ viên chức sang công chức thì cần làm những bước gì?
Vô cùng cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangtrieubth

Guest
19/10/09
2
0
1
binh thuan
Ðề: Hỏi về chuyển từ viên chức sang công chức theo Luật công chức viên chức năm 2012

Nếu cơ quan bạn xin chuyển đến và nơi bạn đang công tác chấp nhận thì bạn không phải làm gì cả, phòng tổ chức (nơi bạn yđến)sẽ làm quyết định tiếp nhận cho bạn.
Thân ái.

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Ðề: Hỏi về chuyển từ viên chức sang công chức theo Luật công chức viên chức năm 2012

Thường đang là viên chức (có thi viên chức ví dụ như giáo viên) khi vào cơ quan hành chính thì sẽ được xét chuyển sang là công chức (không phải thi), bạn làm việc với phòng (vụ) tổ chức bên đơn vị mới để họ trình cơ quan có thẩm quyền chấp thuận (cấp TW là Bộ chủ quản, Bộ nội vụ, còn cấp tỉnh có lẽ là Sở nội vụ). Khi chưa là công chức vẫn cứ làm việc là viên chức như bình thường bạn à, ko khác nhau về quyền lợi và nghĩa vụ mấy đâu (chỉ khác nhau trên luật thôi)

H

huongngt07

Trung cấp
23/10/07
107
1
0
Thừa Thiên Huế

Theo 06/2010/NĐ-CP ngày 25 tháng 01 năm 2010 của Chính phủ quy định những người là công chức thì mặc nhiên bạn là công chức, còn vấn đề chuyển đổi là do phòng Nội vụ, sở Nội vụ nơi bạn công tác chịu trách nhiệm.

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi

Theo 06/2010/NĐ-CP ngày 25 tháng 01 năm 2010 của Chính phủ quy định những người là công chức thì mặc nhiên bạn là công chức, còn vấn đề chuyển đổi là do phòng Nội vụ, sở Nội vụ nơi bạn công tác chịu trách nhiệm.
Nếu là các vị trí lãnh đạo quy định rõ trong NĐ 06 thì chắc là mặc nhiên chứ chuyên viên như bọn mình thì phải thi rồi. Có thể bạn được tuyển dụng làm việc trong cơ quan NN nhưng nếu chưa được bổ nhiệm vào ngạch công chức thì bạn vẫn chỉ là viên chức mà thôi. Sau khi qua một kỳ thi công chức mà có kết quả là đỗ hoặc trường hợp được xét là công chức (ví dụ là đã qua thi viên chức,...) mà đơn vị chủ quản chấp thuận xem xét, ko phải qua thi công chức thì bạn sẽ nhận được một quyết định của đơn vị chủ quản (Bộ, UBND tỉnh,...) bổ nhiệm bạn vào ngạch công chức lúc đó bạn mới là công chức.
Mình đã trải qua thi CC nên mình hiểu vậy, có trường hợp đã làm việc ở Bộ rồi mà đến khi thi CC vẫn trượt, vẫn chỉ là viên chức thôi.

R

recrutor

Guest
7/5/10
3
0
0
Ha Noi

Website chuyên đăng tải các thông báo tuyển dụng công chức, viên chức của các cơ quan Nhà nước www.tuyencongchuc.vn. mời các bạn vào xem và xây dựng diễn đàn. thx all

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA