Thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter dragon76
  • Ngày gửi
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Trong các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân có đọan:
Các khoản thu nhập do tổ chức chi trả hộ tiền nhà, điện, nước, riêng tiền nhà tính theo số thực tế chi trả hộ nhưng không vượt quá 15% thu nhập về tiền lương, tiền công , thù lao . Các bạn hiểu câu này như thế nào ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

accastudent

Guest
1/4/04
53
0
0
Như vậy có nghĩa là thu nhập chịu thuế của mỗi cá nhân sẽ bao gồm cả phần tiền thuê nhà, tiền điện, tiền nước sinh hoạt nếu các khoản này do công ty chi trả trực tiếp cho bên cho thuê.

Tuy nhiên tiền thuê nhà chỉ phải tính tối đa là 15% của tiền lương, tiền công, thù lao.

Trong một diễn đàn gần đây về Hạch toán thuế thu nhập cá nhân, tôi có đưa một tình huống về việc tính chi phí cho một người nước ngoài bao gồm cả thuế TNCN sau đó đã có một bạn đưa kết quả rất chính xác. Bạn có thể tìm lại tham khảo.

T

thuygetle

Guest
1/3/04
44
0
0
Cho mình hỏi
Khi Cty nộp hộ thuế TNCN thì ghi trên giấy nộp tiền vào ngân sách vào TK 741 Cục thuế TP Hà Nội nhưng ghi chương 157 còn loại, khoản,mục, tiểu mục nào. Nội dung ghi: Nộp thuế TN thường xuyên của cá nhân.
( TK 741.01.200 Cục thuế HN ?)

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Originally posted by accastudent@May 21 2004, 06:02 AM
Như vậy có nghĩa là thu nhập chịu thuế của mỗi cá nhân sẽ bao gồm cả phần tiền thuê nhà, tiền điện, tiền nước sinh hoạt nếu các khoản này do công ty chi trả trực tiếp cho bên cho thuê.

Tuy nhiên tiền thuê nhà chỉ phải tính tối đa là 15% của tiền lương, tiền công, thù lao.

Trong một diễn đàn gần đây về Hạch toán thuế thu nhập cá nhân, tôi có đưa một tình huống về việc tính chi phí cho một người nước ngoài bao gồm cả thuế TNCN sau đó đã có một bạn đưa kết quả rất chính xác. Bạn có thể tìm lại tham khảo.
Mình nghĩ đây không phải khoản chi trả tiền nước tiền điện do thuê nhà, những khoàn chi này không do cá nhân đó hưởng thụ.

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
To : dragon76

Theo mình biết là : Nếu người lao động nước ngoài ngoài các khoản thu nhập mà người sử dụng lao động chi trả cho theo hợp động LĐ mà sử dụng lao động chi trả trực tiếp tiền thuê nhà cho người lao động thì khi tính thuế TNCN cho người này phải cộng vào thu nhập chịu thuế TNCN nhưng tối đa bằng 15% tiền lương của người này (nghĩa là = min( tiền thuê nhà, tiền lương)
:bye

C

canhcam

Guest
16/8/05
1
0
0
tp.HCM
To Thuygetle : Ghi vào giấy nộp tiền khi đóng thuế TNCN như sau: chương 157c, loại 10, khoản 05, mục 001, tiểu mục 01

H

HONGCHAU

Guest
10/9/05
3
0
0
40
tphcm
Hi các bạn, mình là kế toán mới ra trường,hiện đang lam trong một công ty TNHH 100% vốn Taiwan,có một số thắc mắc muốn hỏi, mong các bạn chỉ giúp:
Cty mình hiện có 1 chuyên gia làm việc đến từ công ty mẹ bên ĐL,ổng sẽ ở VN trong 1 thời gian dài, nhưng cũng có thời gian về nước thường xuyên(ở=về khoảng 1/2 tháng).Do cty mới thành lập 2tháng ,chưa có làm hợp đồng đầy đủ.Tiền thuê nhà chuyên gia ở la tiền riêng của ổng(có thể la từ cty mẹ), nhưng tiền sửa nhà, mua nệm,gối, máy lạnh...có HĐ đỏ thì ông GĐ đại diện ổng kêu mình đưa vào CP hợp lý(Chiên Da làm việc ko lãnh lương).Vậy TH này có nên làm HĐ LĐ cho ổng ko?nếu làm thì trong HĐ chỉ ghi những CP đó, ko ghi lương?vậy có đc ko?Và mình cần có những thủ tục gì để làm đc HĐ LĐ cho ổng , đăng ký ở đâu?Thanks .

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
To HONGCHAU!
Chuyên gia này được công ty mẹ bên ĐL cử sang làm việc cho công ty của bạn phải đóng thuế thu nhập cá nhân, nếu làm việc trên 183 ngày phải xác định thu nhập toàn cầu của cá nhân đó (yêu cầu công ty mẹ cung cấp thu nhập toàn cầu của chuyên gia đó, do VN đã ký Hiệp định tránh đánh thuế 2 lần với Đài Loan rồi).
Nếu có hợp đồng giữa công ty mẹ và công ty của bạn về việc thuê chuyên gia này, trong đó giá trị hợp đồng là các khoản chi phí trả cho chuyên gia, thì công ty của bạn không phải làm HĐ LĐ cho chuyên gia đó nhưng công ty của bạn phải nộp thuế GTGT và thuế TNDN cho hợp đồng đó.
Khi trả tiền cho hợp đồng trên thì công ty của bạn phải khấu trừ các khoản tiền đã chi cho chuyên gia (như chi phí ăn ở đi lại...) thì các khoản chi phí tiền sửa nhà, mua nệm,gối, máy lạnh... được tính là chi phí của công ty.
Nếu công ty của bạn không phải trả bất kỳ một khoản chi phí nào cho chuyên gia đó (Tiền công tiền lương hoặc trả tiền cho công ty mẹ bên ĐL) thì các chi phí trên không được tính vào chi phí hợp lý của công ty bạn.

H

hangthaiHTC

Guest
28/9/05
31
0
0
59
Ha Noi
Các bạn ơi ! Giúp mình với :
Hàng tháng Công ty tôi có chi hoa hồng môi giới thương xuyên cho 5 khách vãng lai từ T2/2005 nhưng tôi không khấu trừ thuế TNCN .Đến nay tôi mới thu được 2 khách bằng cách thu lại tiền hoa hồng tháng này bù cho tiền thuế những tháng trước của khách đó( và đến nay mới thu duợc hết T2/05 của 1 khách, còn 1 khách đã thu đủ vì vừa phát sinh tháng vừa rồi ).Còn 3 khách khác chưa thu được đồng nào . Vậy tôi kê khai nộp thuế TNCN tháng này ntn ? Các bạn giúp tôi nhé , Cảm ơn !

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
hangthaiHTC nói:
Các bạn ơi ! Giúp mình với :
Hàng tháng Công ty tôi có chi hoa hồng môi giới thương xuyên cho 5 khách vãng lai từ T2/2005 nhưng tôi không khấu trừ thuế TNCN .Đến nay tôi mới thu được 2 khách bằng cách thu lại tiền hoa hồng tháng này bù cho tiền thuế những tháng trước của khách đó( và đến nay mới thu duợc hết T2/05 của 1 khách, còn 1 khách đã thu đủ vì vừa phát sinh tháng vừa rồi ).Còn 3 khách khác chưa thu được đồng nào . Vậy tôi kê khai nộp thuế TNCN tháng này ntn ? Các bạn giúp tôi nhé , Cảm ơn !
Đến tháng này bạn phải kê khai và nộp thuế TNCN không thường xuyên cho 5 khách vãng lai đó từ tháng 2/2005 đến nay. Số thuế TNCN đó bạn phải thu lại của các cá nhân còn thiếu.
Nếu không thu lại được thì công ty của bạn phải chịu nộp thay cho các cá nhân vãng lai đó.
Nếu không kê khai và nộp thuế TNCN cho khách vãng lai đó thì cuối năm nếu cơ quan thuế phát hiện ra thì công ty bạn sẽ bị truy thu và nộp PHẠT nữa đấy./.

B

bumti2005

Guest
16/5/05
9
0
0
50
vietnam
Help me
Chỉ cho tôi cách tính thuế thu nhập cá nhân theo phương pháp tính nhanh
Trước đây tôi có thấy trong diễn đàn, nhưng bây giờ tìm mãi không ra
Lương nhân viên là 10.000.000 chưa trừ BHXH, BHYT, vậy tính thuế thu nhập như thế nào ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn có thể tham khảo cách tính nhanh ở bài số 11 của bạn hangphuong. Nhưng bạn nhớ thay đổi mức thu nhập nhé vì Topic đó tính thuế TNCN cho người nước ngoài mà.

http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=7286

bumti2005 nói:
Help me
Chỉ cho tôi cách tính thuế thu nhập cá nhân theo phương pháp tính nhanh
Trước đây tôi có thấy trong diễn đàn, nhưng bây giờ tìm mãi không ra
Lương nhân viên là 10.000.000 chưa trừ BHXH, BHYT, vậy tính thuế thu nhập như thế nào ?

B

buithehung

Guest
20/12/05
31
0
0
buon Ma Thuot
To Thuygetle : Ghi vào giấy nộp tiền khi đóng thuế TNCN như sau: chương 157c, loại 10, khoản 05, mục 001, tiểu mục 01
canhcam ơi bạn có biết quy định nộp khoản này nói trong văn bản nào của nhà nước không? mình cũng đã nộp khoản thúê thu hộ này vào chương 157B nay phải điều chỉnh như thế nào đây?.Rất mong hồi âm sớm cho mình với.