Các bước duyệt quyết toán cho kế toán HCSN?

• Thread starter van_anh
  • Ngày gửi
V

van_anh

Guest
13/7/06
6
0
0
Hà Tĩnh
Chào các anh, các chị!
Em mới nhận công việc kế toán cho Sở Giáo Dục, hiện tại đang có đợt duyệt quyết toán của phòng đối với các trường và các trung tâm. Em chưa làm công việc này bao giờ nên muốn nhờ các anh chị giúp em cần phải làm những công việc gì và phải chuần bị những mẫu biểu gì cho một đơn vị được duyệt quyết toán? Đồng thời phải kiểm tra những gì? Và đơn vị cần phải chuẩn bị như thế nào thì được coi là đầy đủ sổ sách chứng từ kế toán. xXin mọi người trả lời giúp em sớm.
Xin cảm ơn các anh chị rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
van_anh nói:
Chào các anh, các chị!
Em mới nhận công việc kế toán cho Sở Giáo Dục, hiện tại đang có đợt duyệt quyết toán của phòng đối với các trường và các trung tâm. Em chưa làm công việc này bao giờ nên muốn nhờ các anh chị giúp em cần phải làm những công việc gì và phải chuần bị những mẫu biểu gì cho một đơn vị được duyệt quyết toán? Đồng thời phải kiểm tra những gì? Và đơn vị cần phải chuẩn bị như thế nào thì được coi là đầy đủ sổ sách chứng từ kế toán. xXin mọi người trả lời giúp em sớm.
Xin cảm ơn các anh chị rất nhiều.
- Đối với bạn là người đi duyệt: Phải tập hợp đầy đủ các văn bản liên quan đến hệ thống trường học: như học phí, lệ phí, các qui chế về tự chủ tài chính của đơn vị, mức chi về hội họp, qui định hướng dẫn tính vượt giờ, giờ chuẩn ...vv toám lại là các loại liên quan đến trường học.
- Đối với đơn vị được duyệt : Chuẩn bị quyết toán theo qui định tại thông tư 121 và có đầy đủ hệ thống sổ báo cáo đã khoá sổ, chứng từ đầy đủ
- Cách kiểm tra: mình chỉ nêu tóm tắt còn nó phải có 1 qui trình dài đấy.
+ Kiểm tra nguồn kinh phí nhận : đối chiêu giữa cân đối, đối chiếu kho bạc, giây thông báo kinh phí cấp trên, bảng B02H
+ Kiểm tra quyết toán theo mục chi, theo nội dung chi với từng chứng từ. Kiểm tra chứng từ chi đó đúng thủ tục chưa, đúng định mức ko.
Và cuối cùng là ra biên bản khoản nào không chấp nhận thì xuất toán, kiến nghị sửa đổi nếu họ làm hệ thống kế toán chưa chuẩn.
Nói tóm lại em cần làm độ 2 năm sẽ nắm hết. Có gì có thể trao đổi thêm nhé.
Nhưng mình nghĩ phòng sẽ không để bạn đi độc lập khi bạn chưa biết gì.

V

van_anh

Guest
13/7/06
6
0
0
Hà Tĩnh
Cảm ơn anh Phihungvn nhé. Em cũng vừa mới duyệt quyết toán xong, nhờ có sự hướng dẫn của anh nên em đã làm được tốt công việc mới này.

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Cho tôi hỏi chút. Tiền tạm ứng mục 119 ( chi mua, in ấn tài liệu dùng cho chuyên môn của ngành), trong đó mình chi tiền ăn, ngủ, thuê hội trường, bồi dưỡng giảng viên có cho được vào mục 119.99 hay là phải chuyển sang mục 112 ? Nếu chuyển thì phải thực hiện như thế nào ?

D

DangHuy

Guest
11/10/06
23
0
0
TP Huế
Bạn hạch toán như vạy là dúng ròi.
Mục 112 chỉ hạch toán chi chi hội thảo, hội nghị (khoản này phải được dự toán trước)

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoanghuytu nói:
Cho tôi hỏi chút. Tiền tạm ứng mục 119 ( chi mua, in ấn tài liệu dùng cho chuyên môn của ngành), trong đó mình chi tiền ăn, ngủ, thuê hội trường, bồi dưỡng giảng viên có cho được vào mục 119.99 hay là phải chuyển sang mục 112 ? Nếu chuyển thì phải thực hiện như thế nào ?
tiền thuê hội trường, bồi dưỡng giảng viên phải xét xem nó thực hiện việc gì mới tính đưa được hay ko.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA