Tiền thuê đất có được đưa vào chi phí hợp lý không?

• Thread starter antigone8080
  • Ngày gửi
A

antigone8080

Guest
6/4/06
17
0
0
Ha Noi
Chào tất cả mọi người!
Mọi người vui lòng cho mình hỏi một chút nhé!
Công ty mình thuê lô đất với S=2800m2, giá thuê đất là 8.000.000d/tháng. Vậy tiền thuê đất này có được coi là chi phí hợp lý? Khi cơ quan thuế quyết toán thuế họ có loại chi phí này ra ko?
Nhờ mọi người trả lời giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
antigone8080 nói:
Chào tất cả mọi người!
Công ty mình thuê lô đất với S=2800m2, giá thuê đất là 8.000.000d/tháng. Vậy tiền thuê đất này có được coi là chi phí hợp lý? Khi cơ quan thuế quyết toán thuế họ có loại chi phí này ra ko?

bạn phải cho biết thêm thông tin là : ban thuê của ai, của cá nhân, nhà nước hay là tổ chức.
Phải có hợp đồng thuê, phải có hóa đơn thì mới được tính là chi phí

L

longdnf

Guest
18/7/06
29
0
6
Da Nang
antigone8080 nói:
Chào tất cả mọi người!

Bổ sung với bạn tí nhé: Trước hết đất thuê phải chứng minh được là nhằm mục đích kinh doanh. Thứ hai phải có hợp đồng (nhưng coi chừng nếu lập hợp đồng thuê không đúng - hợp đồng vô hiệu - thì gay go đấy) và thứ ba là thanh toán phải lập chứng từ thu chi hợp lý hợp lệ. Còn về hóa đơn thì khỏi bàn. Nếu bạn thuê của cá nhân, cá nhân này phải đến xuất hóa đơn lẻ (đến Cục Thuế lập háo đơn), nếu đó là một tổ chức mà khoản thu này thuộc ngân sách mà tổ chức này không có hóa đơn thì chỉ cần phiếu thu là đủ.
Tất nhiên, nếu công ty bạn thuê đất mà không nhằm mục đích kinh doanh thì không bao giờ được xem là chi phí hợp lý hợp lệ. Còn nếu Công ty bạn thuê đất nhằm mục đích kinh doanh mà bị "vướng", tôi nghĩ cán bộ thuế địa phương sẵn sàng hỗ trợ bạn trong việc làm thế nào để hợp lý hóa khoản chi phí này.

A

antigone8080

Guest
6/4/06
17
0
0
Ha Noi
Tr­ước hết, mình xin cảm ơn mọi ng­uời.Mình thuê đất để xây x­­­­uong, của cá nhân. Mình đã có hợp đồng thuê đất, mình muôn hỏi chi phí nhiều nhu vậy, khi quyết toán thuế có bị cơ quan thuế loại ra ko?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
antigone8080 nói:
Tr­ước hết, mình xin cảm ơn mọi ng­uời.Mình thuê đất để xây x­­­­uong, của cá nhân. Mình đã có hợp đồng thuê đất, mình muôn hỏi chi phí nhiều nhu vậy, khi quyết toán thuế có bị cơ quan thuế loại ra ko?
Nếu có hợp đồng + hoá đơn tài chính thì được đưa vào chí phí và cơ quan thuế không loại ra.

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
To antigone :thứ nhất mình muốn nói với bạn trong kế toán cứ có hóa đơn đầy đủ,chứng từ hợp lệ,hợp đồng là được coi là chi phí hợp lý(trừ một số điều đã được quy định sẵn) bạn không phải lo là có được thuế,kiểm toán chấp nhận hay không gì cả, ( so với mấy cty ở quận 1,tp.hcm thuê đất toàn mấy chục đô/m2/tháng thì tiền thuê đất của công ty bạn đâu có gì gọi là lớn ) cứ đưa vào chi phí đi không sao đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA