Thành lập VPGD có phải mở MST phụ kg?

• Thread starter ladydinh
  • Ngày gửi
L

ladydinh

Guest
20/7/06
22
0
0
HN
Mình đang làm việc tại 1 VP giao dịch, đã được cấp giấy phép từ tháng 03/06 là: "Văn phòng giao dịch,cửa hàng giới thiệu sản phẩm và kho trung chuyển hàng hóa". Theo mình được biết thì VP này kg phải đăng ký mở MST phụ vì kg có chức năng kinh doanh, tất cả hạch toán phụ thuộc báo cáo thu chi về Công ty gốc. Nhưng khi mình nộp công văn báo với Cục thuế TP.Hà Nội thì họ bắt phải mở Mã số thuế phụ cho VPGD để theo dõi.Mình trình bày vơid Cục thuế như vậy nhưng họ trả lời là: Cục thuế đã hướng dẫn như thế, còn VP mà kg thực hiện khi có vấn đề gì là trách nhiệm của VP".Đến giờ mình vẫn chưa biết phải làm sao. Bạn nào biết xin tư vấn giúp mình với.
Xin cảm ơn nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
ladydinh nói:
Mình đang làm việc tại 1 VP giao dịch, đã được cấp giấy phép từ tháng 03/06 là: "Văn phòng giao dịch,cửa hàng giới thiệu sản phẩm và kho trung chuyển hàng hóa". Theo mình được biết thì VP này kg phải đăng ký mở MST phụ vì kg có chức năng kinh doanh, tất cả hạch toán phụ thuộc báo cáo thu chi về Công ty gốc. Nhưng khi mình nộp công văn báo với Cục thuế TP.Hà Nội thì họ bắt phải mở Mã số thuế phụ cho VPGD để theo dõi.Mình trình bày vơid Cục thuế như vậy nhưng họ trả lời là: Cục thuế đã hướng dẫn như thế, còn VP mà kg thực hiện khi có vấn đề gì là trách nhiệm của VP".Đến giờ mình vẫn chưa biết phải làm sao. Bạn nào biết xin tư vấn giúp mình với.
Xin cảm ơn nhiều !
Bạn hỏi họ văn bản nào hướng dẫn để làm như vậy. Bạn chỉ cần làm phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ cho hàng này. Bạn không được bán hàng ở VP giao dịch đâu (bán là có chuyện lớn đấy!)

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
ladydinh nói:
Xin cảm ơn nhiều !
Trong giấy phép KD của bạn có chữ cửa hàng, và kho trung chuyển hàng hoá
nên theo quy định thì phải mở MST phụ để tiện theo dõi và quản lý thuế theo đúng TT số 94/2004/TT-BTC .Cục thuế quy định như thế là đúng vì kho trung chuyển và cửa hàng có liên quan đến PXK kiêm VCNB nữa
Thân!

L

ladydinh

Guest
20/7/06
22
0
0
HN
Cảm ơn Lương Tuấn Anh nhé! Bạn có thể trích dẫn hoặc cho mình xin đường dẫn tới TT số 94/2004/TT-BTC để đọc được kg?
Thân mến!
Đ/c của mình: hanghuongus@yahoo.com

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
ladydinh nói:
Cảm ơn Lương Tuấn Anh nhé! Bạn có thể trích dẫn hoặc cho mình xin đường dẫn tới TT số 94/2004/TT-BTC để đọc được kg?
Thân mến!
Đ/c của mình: hanghuongus@yahoo.com

Gởi bạn!

Đính kèm

• 03001023.zip
    12.8 KB · Lượt xem: 94
L

ladydinh

Guest
20/7/06
22
0
0
HN
Luong Tuan Anh à, mình đọc thông tư TA gửi rồi nhưng mình không thấy có đề cập gì tới việc VPGD phải lập MST phụ. Mình cũng hiểu ý TA trích dẫn: PXH kiêm VCNB -> phải mở MST phụ nhưng mình nghĩ phải có VB cụ thể nếu VPGD phải mở MST phụ.
Theo bạn thì thế nào?

levanton

levanton

Cao cấp
Mình nghĩ việc ghi nội dung trong giấy chứng nhận đăng ký VPGD có sai sót, vì có ghi là kho trung chuyển, đúng ra, kho trung chuyển thì đã có hoạt động nhập xuất, mà như vậy phải có hóa đơn chứng từ.

To Ladydinh!
Sao công ty bạn không mở Chi nhánh? Đôi khi chỉ vì tránh thuế môn bài và một số khoản chi phí mà làm vất vả cho kế toán.
Như người đi đường, có khi lách ổ gà mà bị té xuống lề đường đó bạn.
Tốt hơn là làm đăng ký lại kinh doanh. Một địa chỉ đó cũng có thể tồn tại cả văn phòng đại diện và chi nhánh, cùng một người đứng đầu cả Chi nhánh và VPĐD.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Luong Tuan Anh à, mình đọc thông tư TA gửi rồi nhưng mình không thấy có đề cập gì tới việc VPGD phải lập MST phụ.
Theo bạn thì thế nào?
1. Đồng chí bạn đọc rõ lại câu hỏi của mình ở bài #1 và trả lời của bài #3 ở trên
2. Văn bản cụ thể thì có nhiều nhưng các bác Thuế cũng đã trả lời hộ bạn rồi đấy ( Văn bản miệng trong một số trường hợp theo Bộ luật dân sự có thể được coi là một phần có tính chất pháp lý đấy )
Mình cũng hiểu ý TA trích dẫn: PXH kiêm VCNB -> phải mở MST phụ nhưng mình nghĩ phải có VB cụ thể nếu VPGD phải mở MST phụ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA