Mỗi tuần một chuyên đề

Công ty mới thành lập cần làm báo cáo gì?

• Thread starter misavt
  • Ngày gửi
M

misavt

Guest
28/3/11
1
0
0
Vung Tau
công ty mới thành lập, đã có giấy phép ĐKKD nhưng chưa có doanh thu mà chỉ có chi phí thì hàng tháng kế toán phải làm những báo cáo gì? ai biết thì chỉ cho mình với. mình cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Ðề: công ty mới thành lập

Công ty bạn đã được cấp đăng ký kinh doanh (MST) như vậy tư cách pháp nhân của công ty bạn đã được xác lập. Như vậy, bên bạn vẫn phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ của doanh nghiệp. Bạn tham khảo ở thông tư Thong tu 28/2011/TT-BTC ngay 28.02.2011(thay the TT 60/2007/TT-BTC)
2. Hồ sơ khai thuế
Hồ sơ khai thuế bao gồm tờ khai thuế và các tài liệu liên quan làm căn cứ để người nộp thuế khai thuế, tính thuế với cơ quan thuế.
Người nộp thuế phải sử dụng đúng mẫu tờ khai thuế và các mẫu phụ lục kèm theo tờ khai thuế do Bộ Tài chính quy định, không được thay đổi khuôn dạng, thêm, bớt hoặc thay đổi vị trí của bất kỳ chỉ tiêu nào trong tờ khai thuế. Đối với một số loại giấy tờ trong hồ sơ thuế mà Bộ Tài chính không ban hành mẫu thì thực hiện theo quy định của pháp luật có liên quan.
3. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế
a) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế tháng chậm nhất là ngày thứ hai mươi của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế.
b) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quý chậm nhất là ngày thứ ba mươi của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ thuế.
c) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế cả năm chậm nhất là ngày thứ ba mươi của tháng đầu tiên của năm dương lịch hoặc năm tài chính.
d) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế chậm nhất là ngày thứ mười, kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế.
e) Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm chậm nhất là ngày thứ chín mươi, kể từ ngày kết thúc năm dương lịch hoặc năm tài chính.
g) Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế đối với trường hợp chấm dứt hoạt động, chấm dứt hợp đồng, chuyển đổi hình thức sở hữu doanh nghiệp hoặc tổ chức lại doanh nghiệp chậm nhất là ngày thứ bốn mươi lăm, kể từ ngày phát sinh các trường hợp đó.
h) Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế, thu khác liên quan đến sử dụng đất theo cơ chế một cửa liên thông thì thực hiện theo thời hạn quy định tại văn bản hướng dẫn liên ngành về cơ chế một cửa liên thông đó.

Mình gửi bạn thông tư bạn down về tham khảo nhé:
Hic, mình còn một file mẫu biểu kèm theo thông tư 28 này nữa không hiểu tại sao không đính kèm tiếp được

Đính kèm

• Thong tu 28.2011.TT-BTC ngay 28.02.2011(thay the TT 60.2007.TT-BTC) (Luu hanh).rar
    117.8 KB · Lượt xem: 276
Sửa lần cuối:
T

thaonguyen2011

Trung cấp
2/7/11
71
1
0
Hà Nội
Ðề: Công ty mới thành lập cần làm báo cáo gì?

khi nhận được đăng ký kinh doanh và con dấu bạn tiến hành làm tờ khai thuế môn bài và nộp tiền thuế tại kho bạc hay ngân hàng mà được chi cục thuế nơi bạn đống ủy nhiệm thu. Hàng tháng chưa phát sinh doanh thu nhưng phát sinh đầu vào thì bạn vẫn phải làm tơ khai thuế GTGT trên phần mềm htkk 3.1.3

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

khi nhận được đăng ký kinh doanh và con dấu bạn tiến hành làm tờ khai thuế môn bài và nộp tiền thuế tại kho bạc hay ngân hàng mà được chi cục thuế nơi bạn đống ủy nhiệm thu. Hàng tháng chưa phát sinh doanh thu nhưng phát sinh đầu vào thì bạn vẫn phải làm tơ khai thuế GTGT trên phần mềm htkk 3.1.3

Ngoài ra còn làm Biên bản thông báo phát hành hóa đơn, Sử dụng hóa đơn(Nếu công ty bạn đã đặt in HĐ)

T

tomitavietnamcoltd

Guest

Bạn nên tập hợp và kê khai nhưng báo cáo cần làm hàng tháng, hàng quý cho kế toán, BHXH BHYT, ... và dùng giấy hoặc lịch online nhắc việc
Bên bạn không biết khi nào thì thực hiện việc dùng hoá đơn GTGT, bạn cần tìm hiểu kỹ cái này, tự in hoặc đặt in (cuốn). Việc này cũng mất chút thời gian và giấy tờ nếu bạn tự làm, ko thuê dịch vụ.

Bạn tải phần mềm HT KK 3.1.2 ...vv để hỗ trợ kê khai thuế. Như công ty mình, nv nào cũng phải có sổ nhắc việc, lịch lv online..vvv để quản lý cv hiệu quả hơn..

V

vuthuychils

Sơ cấp
9/8/12
9
0
0
33
Hà Nội

công ty em làm cũng mới thành lập được 3 tháng, chỉ có em làm kế toán trong công ty mà em mới ra trường còn chưa biết làm gì, hiện tại em chỉ viết hoá đơn và kê khai thuế.em làm về kế toán bán hàng mong các anh chị chỉ dẫn cho em cần làm những việc gì ak?

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Em xem lại bài 2 trên đây nhé. Công ty một mình em là kế toán thì em phải làm hết chứ chỉ riêng kế toán bán hàng thế nào đưọc em

V

vuthuychils

Sơ cấp
9/8/12
9
0
0
33
Hà Nội

các thủ tục liên quan đến thuế thì công ty em đã chấp hành đầy thủ, nhưng đến phần việc kế toán thì em không biết bắt đầu từ đâu chị ak.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

các thủ tục liên quan đến thuế thì công ty em đã chấp hành đầy thủ, nhưng đến phần việc kế toán thì em không biết bắt đầu từ đâu chị ak.

Em xem lại cách tập hợp chứng từ và hạch toán vào sổ sách kế toán nhé. Tham khảo hướng dẫn của bác mrvanthuc tại đây

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Em xem lại cách tập hợp chứng từ và hạch toán vào sổ sách kế toán nhé. Tham khảo hướng dẫn của bác mrvanthuc tại đây

Tham khảo thêm vậy. Mới nên phải chịu khó học hỏi thôi.

V

vuthuychils

Sơ cấp
9/8/12
9
0
0
33
Hà Nội

em cảm ơn chị nhiều!

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

em cảm ơn chị nhiều!

Chỉ cần ấn nút thanks cho bài bạn muốn cảm ơn thôi em. Tránh viết thêm 1 bài cám ơn nữa làm loãng topic

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA