Nhập, xuất nguyên vật liệu

• Thread starter thanhhangvt
  • Ngày gửi
T

thanhhangvt

Guest
20/5/06
31
0
0
Viet tri
Chào các bác. Các bác giúp em với!!!!!!!!!!
Em mới làm kế toán XD mà gặp rắc rối là em không biết làm thế nào cả, may mà có cả nhà mình giúp.Công ty em vừa làm một công trình do kỹ thuật mới ra trường nên tính nhầm mua thừa 10 tấm fibroximang úp nóc cho một công trình (5500 đ/1tấm). Em đã làm thủ tục nhập và xuất toàn bộ số mua về. Cho em hỏi thừa 10 tấm (trị giá 55000 đ), nếu em không nhập lại kho thì giá trị của 10 tấm đó có được chấp nhận tính vào chi phí không?, hay nhất thiết em phải làm thủ tục nhập lại.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Bạn phải làm thủ tục nhập lại kho nguyên vật liệu, sau đó tuỳ cách thức xử lý như điều chuyển công trình khác, trả lại nhà cung cấp, bán cho đơn vị khác, tạm thời lưu kho ... kế toán sẽ có căn cứ hạch toán các bước tương ứng tiếp theo.

P

Phieudieu2000

Guest
22/7/06
10
0
0
HCM
Các anh chị cho em hỏi chút nhé:

- Mua gỗ về làm cofa (mua gỗ tấm đưa thẳng về công trình cắt xén, gia công...) thì hạch toán vào 152 hay 153 hợp lý hơn?

- Một số loại vừa là vật tư, vừa là dụng cụ (vd bóng đèn, một số để lắp vào công trình, một số để chiếu sáng phục vụ thi công) thì khi nhập có cần hạch toán rạch ròi đâu là 153 đâu là 152 hay không? nếu nhập hết vào 152 rồi khi xuất thì tách ra 621 và 627 có ổn không?

- Làm tròn số: Trên hóa đơn và phiếu chi thanh toán thì làm tròn số, trong khi nhập vào phần mềm số lượng đơn giá thì nó sẽ tự nhân thành tiền và không cho phép làm tròn số. Như vậy sẽ bị chênh lệch nợ-có tk 152, cách xử lý số chênh lệch này (thường là vài đồng) như thế nào?

Rất mong các anh chị chỉ bảo.

Sửa lần cuối:
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Các anh chị cho em hỏi chút nhé:
- Mua gỗ về làm cofa (mua gỗ tấm đưa thẳng về công trình cắt xén, gia công...) thì hạch toán vào 152 hay 153 hợp lý hơn?
Vật tư hàng hóa mua và đưa thẳng vào công trình sử dụng thì không cần hạch toán nhập kho. Do đó, gỗ làm coffa bạn có thể hạch toán thẳng vào TK 6271. Nếu coffa đó có thể sử dụng nhiều lần, bạn hạch toán vào TK 142 rồi phân bổ vào TK 6271.
- Một số loại vừa là vật tư, vừa là dụng cụ (vd bóng đèn, một số để lắp vào công trình, một số để chiếu sáng phục vụ thi công) thì khi nhập có cần hạch toán rạch ròi đâu là 153 đâu là 152 hay không? nếu nhập hết vào 152 rồi khi xuất thì tách ra 621 và 627 có ổn không?
Không quan trọng lắm, bạn có thể hạch toán vào 152. Nếu xuất sử dụng chiếu sáng thi công thì hạch toán vào 6273.
- Làm tròn số: Trên hóa đơn và phiếu chi thanh toán thì làm tròn số, trong khi nhập vào phần mềm số lượng đơn giá thì nó sẽ tự nhân thành tiền và không cho phép làm tròn số. Như vậy sẽ bị chênh lệch nợ-có tk 152, cách xử lý số chênh lệch này (thường là vài đồng) như thế nào?
Sau khi phần mềm tính toán giá trị hàng xuất, nếu có sai số nhỏ thì bạn có thể xử lý giảm/tăng giá vốn trong kỳ, hoặc tăng/giảm ngay vào chi phí. Thí dụ trong tháng nhập NVL A 10 lần với 10 mức giá khác nhau. Nhiều lần xuất NVL A với PP bình quân gia quyền liên hoàn sẽ có sai số, thí dụ sau khi xuất hết SL thì giá trị còn 1-2 đồng, hoặc -1, -2 đồng. Bạn có thể điều chỉnh giảm ngay vào TK 621 cho cân đối TK 152 giữa sổ cái và sổ chi tiết.

N

ngocthach

Guest
15/12/06
5
0
0
Dĩ An, Bình Dương
Chào các anh chi,
Các anh chị cho em hỏi Công ty em thi công công trình ơ Đà Nẵng mà bên em lại khoán cho đội thi công. Hóa đơn thì họ tập hợp về cho bên em. Bình thường thì hóa đơn vật tư họ lấy ở tại Đà Nẵng nhưng sau này có một số hóa đơn mua Ximăng họ lại đưa cho em mà em thấy là hóa đơn ở trong Tp. HCM xuất. Như vậy công trình ngoài Đà Nẵng mà hóa đơn vật tư tại Tp. HCM có được không? Trị giá hóa đơn khoảng 200.000.000 đồng. Không có hợp đồng mua vật tư ở Tp.HCM vì người này nói là mua ít không cần hợp đồng. Vậy các Bác thuế có thắc mắc gì không? và hóa đơn này tính vào chi phí cho công trình ngoài Đà Nẵng có được không? Mong các anh chị giúp em với.
Cám ơn nhiều.

D

diemhen1980

Sơ cấp
19/12/08
4
0
1
43
thainguyen
làm sao TK152 lại có thể xuất ra cho tk6273 dc nhỉ (khin nhập nó là NVL khi xuất ra nó lại là CCDC)

M

MisLoan

Sơ cấp
6/4/09
24
0
0
37
Thạch Thất-Hà Nội
xuất gỗ tròn xẻ tại cty ( giả sử Cty mình có 2 kho: gỗ tròn và gỗ xẻ)?
mình sẽ phải hạch toán ntn?

H

Hien tron

Guest
xuất gỗ tròn xẻ tại cty ( giả sử Cty mình có 2 kho: gỗ tròn và gỗ xẻ)?
mình sẽ phải hạch toán ntn?
Bạn nên hạch toán qua TK trung gian 154(sx gia công) để chuyển từ gỗ trong qua gỗ xẻ

S

skinbelle

Guest
21/4/09
1
0
0
38
Hanoi
Sản xuất gỗ là một ngành khá phức tạp, chia sẻ với mọi người về quy trình ngày xưa mình được tìm hiểu
Gỗ cây (Nhập khẩu từ Mỹ, châu âu) --> Cắt khúc --> Xẻ tấm(Lúc xẻ phải đo được kích thước) --> xấy --> Nhập lại kho(Đo lại kích thước) --> Xuất ra sản xuất....

Nói chung ngành này gặp kho khăn về quản lý vật liệu. Một lô nhập về hằng trăm cây, mỗi cây xẻ ra cả trăm mảnh.... kích thước mỗi chú một kiểu...

Nhiều nhà quản lý đã nghĩ đến dán mã vạch cho gỗ nhưng không ăn thua do gỗ để ngoài trời, cho vào hấp... mã vạch thường, hay bằng vải cũng ko chịu được... Một số nước họ dùng mã vạch bằng tấm nhựa bắn vào cây gỗ.

Một chút kinh nghiệm!

M

MisLoan

Sơ cấp
6/4/09
24
0
0
37
Thạch Thất-Hà Nội
cảm ơn Hien tron nhé, bạn có thể cách hạch toán qua tài khoản trung gian đó cho mình đc ko?
nó vẫn hạch toán bình thường và chuyển sang giá vốn à?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA