Thanh toán tiền thai sản từ 2% BHXH giữ lại

• Thread starter sacley
  • Ngày gửi
T

Tuyết Đoàn

Guest
14/11/15
1
0
1
31
cho mình hỏi cty mình có 1 trường hợp nghỉ hưởng chế độ thai sản. số tiền hưởng thai sản là 16.500.000đ,thì sau này người nhận tiền thai sản đó được nhận hết số tiền trên hay là chỉ được nhận số tiền sau khi trừ đi số tiền 2% ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
buiminhdinh

buiminhdinh

Cao cấp
16/1/15
452
111
43
35
Phan Thiet , Bình Thuận
cho mình hỏi cty mình có 1 trường hợp nghỉ hưởng chế độ thai sản. số tiền hưởng thai sản là 16.500.000đ,thì sau này người nhận tiền thai sản đó được nhận hết số tiền trên hay là chỉ được nhận số tiền sau khi trừ đi số tiền 2% ạ.
nhận đúng 16.500.000 ( 2% kg liên quan)

T

thuyduong8511

Cao cấp
1/11/10
299
40
28
38
TpHCM
Phải nhận đúng số tiền 16.500.000đ chứ nhận số tiền sau khi được trừ đi 2% là sao hả bạn?

L

lớp 6 yêu KT

Guest
13/11/15
14
6
3
30
2% là bảo hiểm cho giữ lại để trả trong vòng 3 ngày khi người lao động hoàn tất hồ sơ gửi cho mình. trong thời gian đó bhxh chưa hoàn tất thủ tục chi trả được nên cho mình giữ lại 2% để trả trước cho người lao động khi có trường hợp phát sinh. còn nếu trong quý ko có phát sinh đến việc chi trả bhxh cho người lao động thì cuối quý phải nộp lại 2% đã trích cho bảo hiểm. vì vậy nếu được hưởng thai sản là 16,5 tr thì được hưởng đủ. nếu thẹc hiện đúng thì bạn dùng số tiền 2% trả trước cho nld và phần còn thiếu sẽ chờ BHXH chuyển tiền rồi trả tiếp, còn ko thì bạn chờ BHXH chuyển trả mới trả cho người lao động ( Mọi Người đang làm cách này nhưng sai so với quy định). Thêm nữa số tiền BHXH chuyển sẽ trừ đi 2% mà DN đã giữ. Thân.

N

nguyenngoclam198

Guest
3/12/15
1
1
1
35
cho minh hoi vo minh sinh con va nop ho so vao ngay 26thang 11 nam 2015 theo quy dinh thi 3 ngay sau vo minh dien thoai len cong ty thi phong nhan su tra loi chung nao bao hiem chuyen tien thi cong ty moi chuyen tien thi minh phai lam sao bay gio

• Like
Reactions: quynhnganpy
Q

quynhnganpy

Trung cấp
29/11/15
152
27
28
35
cái này bạn nên hỏi kế toán để bạn ý hỏi lại CQBH xem vì sao lại lâu chuyển tiến như vậy nhé, mình sinh 22/12/2014 mà 20/01/2015 mình đã nhận được tiền thai sản rồi
Trường hợp của bạn là do gần cuối tháng 12 là hết quý 4 nên bên bhxh đầu quý 1/2015 đã chuyển tiền nên bạn nhận được nhanh.hjhj
Còn trường hợp của bạn sinh con được 9 tháng rồi thì bạn hỏi lại kế toán bên bạn xem sao sợ kế toán quên chuyển trả đó.

Q

quynhnganpy

Trung cấp
29/11/15
152
27
28
35
cho minh hoi vo minh sinh con va nop ho so vao ngay 26thang 11 nam 2015 theo quy dinh thi 3 ngay sau vo minh dien thoai len cong ty thi phong nhan su tra loi chung nao bao hiem chuyen tien thi cong ty moi chuyen tien thi minh phai lam sao bay gio
Họ trả lời như vậy là đúng rồi đó bạn.Nếu bên công ty còn tiền thì họ sẽ chuyển liền còn nếu không đủ thì phải chờ bhxh họ chuyển tiền thì bạn mới nhận được. Do bên bhxh họ thường tính theo quý nên đầu quý tới họ mới chuyển tiền

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Trường hợp của bạn là do gần cuối tháng 12 là hết quý 4 nên bên bhxh đầu quý 1/2015 đã chuyển tiền nên bạn nhận được nhanh.hjhj
Còn trường hợp của bạn sinh con được 9 tháng rồi thì bạn hỏi lại kế toán bên bạn xem sao sợ kế toán quên chuyển trả đó.

k hẳn nhé, bên mình có chị sinh tháng 7 mà mình làm bhts đúng 1 tháng sau là nhận được

• Like
Reactions: quynhnganpy
T

thuyvietduong

Cao cấp
27/5/15
251
44
28
Nếu trong kỳ bạn chuyển đủ tiền và ;làm thanh toán thai sản trong kỳ đó thì sẽ nhận được tiền luôn.
Ví dụ: Làm thanh toán thai sản t12 và DN đã chuyen hết tiền T12 bạn sẽ được BHXH thanh toán luôn trong tháng 12 or sang t1

Q

quynhnganpy

Trung cấp
29/11/15
152
27
28
35
k hẳn nhé, bên mình có chị sinh tháng 7 mà mình làm bhts đúng 1 tháng sau là nhận được
Hihi, do mình thấy bên mình lúc nào cũng tới hết quý đó rồi đầu tháng quý tiếp theo bên bhxh họ mới chuyển :(

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường
BHXH quyết toán theo quý. Nếu bạn nộp vào chứng từ vào ngày 01/04 và cuối tháng 6 thì cũng như nhau phải sang đầu tháng 7 BHXH mới hoàn tất thủ tục và thanh toán cho bạn. Khi trả BHXH sẽ trừ đi 2% đơn vị giữ lại (kể cả hàng tháng đơn vị đó có giữ lại hay không). Nếu hàng tháng đơn vị có trích lại số 2% này thì lấy ở đó ra trả nốt rồi cuối quý quyết toán với BHXH. Nếu không trích thì trích luôn số tiền mà phải nộp BHXH trong tháng đó ra trả cho người lao động, rồi quyết toán với BHXH.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA