Giảm giá hàng bán

• Thread starter namco
  • Ngày gửi
N

namco

Guest
19/7/06
13
0
0
Tp. Vinh
Các bạn làm ơn giúp mình chút nhé!
Khi giảm giá hàng bán, theo quy định thì bên mua sẽ xuất ngược lại hóa đơn GTGT khoản tiền hàng được bên bán đồng ý giảm giá, nhưng do mối quan hệ nên mình chỉ lập mỗi biên bản thỏa thuận giữa hai bên làm cơ sở hạch toán, nhưng như thế cơ quan thuế có ý kiến gì không về khoản thuế GTGT đầu vào của khoản giảm giá do bên mua xuất ngược lại (bên bán đã xuất hóa đơn), và đã đầy đủ thủ tục hay chưa?

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
namco nói:
Các bạn làm ơn giúp mình chút nhé!
Khi giảm giá hàng bán, theo quy định thì bên mua sẽ xuất ngược lại hóa đơn GTGT khoản tiền hàng được bên bán đồng ý giảm giá, nhưng do mối quan hệ nên mình chỉ lập mỗi biên bản thỏa thuận giữa hai bên làm cơ sở hạch toán, nhưng như thế cơ quan thuế có ý kiến gì không về khoản thuế GTGT đầu vào của khoản giảm giá do bên mua xuất ngược lại (bên bán đã xuất hóa đơn), và đã đầy đủ thủ tục hay chưa?
Theo mình thì công ty bạn lập biên bản điều chỉnh hóa . Trên văn bản điều chỉnh này bạn ghi rỏ điều chỉnh hóa đơn đã xuất,giá điều chỉnh, số lượng điều chỉnh ,tổng số tiền điều chỉnh. căn cứ vào biên bản này bạn viết hóa đơn điều chỉnh cho khách hàng !

N

namco

Guest
19/7/06
13
0
0
Tp. Vinh
BUI CHI THANH nói:
Theo mình thì công ty bạn lập biên bản điều chỉnh hóa . Trên văn bản điều chỉnh này bạn ghi rỏ điều chỉnh hóa đơn đã xuất,giá điều chỉnh, số lượng điều chỉnh ,tổng số tiền điều chỉnh. căn cứ vào biên bản này bạn viết hóa đơn điều chỉnh cho khách hàng !
Trước hết, mình xin cảm ơn bạn! nhưng bạn có thể cụ thể hơn cách trả lời của bạn dược không, tôi thực sự chưa hiểu cách viết hóa đơn điều chỉnh cho khách hàng theo phương án của bạn, và cách giải trình với cơ quan thuế.

T

trinhbui81

Guest
7/12/05
10
0
0
TP HCM
Anh chị cho em hỏi vấn đề này với.Em mới vừa vào làm cty mới này, nhưng em có 1 thắc mắc này là em thấy cái báo cáo thuế từ tháng 03/06 tới giờ có phần thuế GTGT được khấu trừ nhưng mà kế toán trước họ lại ko chuyển sang tháng sau. Em hỏi tại sao họ lại ko chuyển sang tháng sau thi họ lại nói là do thuế nói là ko cho chuyển sang tháng sau vì công ty mới thành lập (thành lập từ tháng 03/06) do công ty chưa có doanh thu?Mà em thấy nó kỳ kỳ sao ấy?Vậy anh chị nào biết thì hepl em với.Với lại em hỏi là nếu như em muốn gửi bài của mình ra ngoài trang chủ luôn thì em phải làm sao?Hồi đó thì em thấy ngoài trang chủ có Gửi bài mới, nhưng bây giờ thì em ko thấy nữa nên em đành vô trong này gửi.Em xin cảm ơn

N

namco

Guest
19/7/06
13
0
0
Tp. Vinh
Mã số [43]: Số liệu để ghi vào chỉ tiêu này được tính theo công thức:

Nguyên văn của 127/2004/TT-BTC:
[43] = [41] - [42]
Kết quả của mã số [43] của tờ khai thuế GTGT kỳ này được dùng để ghi vào mã số [11] của tờ khai thuế GTGT của kỳ tiếp theo.
Tại sao không nhỉ! nếu không thì lấy số liệu đâu ra để ghi vào ô 11 tháng sau? bạn đang nghe thông tin từ người thứ 3 nên tự tin mà làm nhé, okie!

levanton

levanton

Cao cấp
trinhbui81 nói:
Anh chị cho em hỏi vấn đề này với.Em mới vừa vào làm cty mới này, nhưng em có 1 thắc mắc này là em thấy cái báo cáo thuế từ tháng 03/06 tới giờ có phần thuế GTGT được khấu trừ nhưng mà kế toán trước họ lại ko chuyển sang tháng sau. Em hỏi tại sao họ lại ko chuyển sang tháng sau thi họ lại nói là do thuế nói là ko cho chuyển sang tháng sau vì công ty mới thành lập (thành lập từ tháng 03/06) do công ty chưa có doanh thu?Mà em thấy nó kỳ kỳ sao ấy?Vậy anh chị nào biết thì hepl em với.Với lại em hỏi là nếu như em muốn gửi bài của mình ra ngoài trang chủ luôn thì em phải làm sao?Hồi đó thì em thấy ngoài trang chủ có Gửi bài mới, nhưng bây giờ thì em ko thấy nữa nên em đành vô trong này gửi.Em xin cảm ơn

Chứng từ phát sinh tháng nào bạn kê khai thuế GTGT tháng đó. Có vậy thì TK 133 mới có số dư Nợ chứ bạn. Đó là thuế GTGT chưa khấu trừ, hoặc chờ hoàn lại, Và thuế chưa khấu trừ được tiếp tục kê khai, nếu không cho kê khai chuyển vào tháng sau thì số tiền thuế đó làm sao giải quyết được.
Bạn tự tin làm và chứng minh là tiền thuế đó công ty bạn đã nộp thông qua người bán, bây giờ phải được khấu trừ

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
namco nói:
Trước hết, mình xin cảm ơn bạn! nhưng bạn có thể cụ thể hơn cách trả lời của bạn dược không, tôi thực sự chưa hiểu cách viết hóa đơn điều chỉnh cho khách hàng theo phương án của bạn, và cách giải trình với cơ quan thuế.
1. Bạn lập văn bản điều chỉnh trên đó bạn ghi :
- Các số hóa đơn đã xuất cần điều chỉnh .
- Lý do điều chỉnh
- Gía diều chỉnh
- Tổng số tiền được điều chỉnh .
2. Bạn xuất hóa đơn điều chỉnh và hóa đơn này khai thuế vat đầu ra bình thường nếu xuất hóa đơn điều chỉnh tăng thêm . và điều chỉnh âm nếu xuất hóa đơn điều chỉnh giảm.

B

babyacc

Mít đặc
11/7/06
29
0
0
Lớp vỡ nòng
Nhờ các anh chị giúp đỡ

Công ty em chuyên làm về lĩnh vực Tư vấn-Thiết kế.
Có một tình huống như sau: năm 2005 công ty em có nhận thiết kế cho công ty A một công trình chị giá 110 triệu (VAT 10%). Công trình đã hoàn thành bàn giao và đã xác định doanh thu. Khách hàng đã thanh toán tiền từ năm 2005.
Đến T7 năm 2006 trong khi xem xét lại hệ số thiết kế thì phát hiện hệ số thiết kế bị sai (số tiền < 110tr). Do đó khách hàng yêu cầu công ty phải trả lại số tiền là 11tr (VAT 10%). Kế toán cty em đã xuất hóa đơn GTGT trên đó ghi giảm số tiền do sai thiết kế là 10tr, Thuế 1tr.
Như vậy nghiệp vụ trên phải định khoản như thế nào?
Có phải: N 811 : 10tr
N 333 : 1tr
C 331 : 11tr???
hay là: N 711 : 10tr

Các anh chị cho em lời khuyên vơi. Em cảm ơn nhiều.....:dzo:

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
babyacc nói:
Công ty em chuyên làm về lĩnh vực Tư vấn-Thiết kế.
Có một tình huống như sau: năm 2005 công ty em có nhận thiết kế cho công ty A một công trình chị giá 110 triệu (VAT 10%). Công trình đã hoàn thành bàn giao và đã xác định doanh thu. Khách hàng đã thanh toán tiền từ năm 2005.
Đến T7 năm 2006 trong khi xem xét lại hệ số thiết kế thì phát hiện hệ số thiết kế bị sai (số tiền < 110tr). Do đó khách hàng yêu cầu công ty phải trả lại số tiền là 11tr (VAT 10%). Kế toán cty em đã xuất hóa đơn GTGT trên đó ghi giảm số tiền do sai thiết kế là 10tr, Thuế 1tr.
Như vậy nghiệp vụ trên phải định khoản như thế nào?
Có phải: N 811 : 10tr
hay là: N 711 : 10tr
Các anh chị cho em lời khuyên vơi. Em cảm ơn nhiều.....:dzo:
Thường các trường hợp này bạn hạch toán giảm doanh thu trong kỳ !
N 532 : 10tr

B

babyacc

Mít đặc
11/7/06
29
0
0
Lớp vỡ nòng
BUI CHI THANH nói:
Thường các trường hợp này bạn hạch toán giảm doanh thu trong kỳ !
N 532 : 10tr

Thanks bác BUI CHI THANH.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA