Hoa hồng cho khách

• Thread starter triky
  • Ngày gửi
T

triky

Trung cấp
25/3/06
74
0
0
TP.HCM
Cty của em thường có trích phần trăm hoa hồng cho khách hàng, vậy thì khoản chi này em có thể hoạch toán vào chi phí không và thủ tục, phương pháp như thế nào để hợp lý. Anh chị giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
triky nói:
Cty của em thường có trích phần trăm hoa hồng cho khách hàng, vậy thì khoản chi này em có thể hoạch toán vào chi phí không và thủ tục, phương pháp như thế nào để hợp lý. Anh chị giúp em với
Bạn tham khảo CV 1864 TCT/PCCS, 5778 TC/TCT (file đính kèm)
Thân mến

Sửa lần cuối:
tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
triky nói:
E phải xuất hóa đơn khấu trừ thuế TNCN. Đăng ký kê khai với cơ quan thuế. và nộp hộ thuế cho cá nhân hưởng hoa hồng đó. Tốt nhất e lên trực tiếp gặp cán bộ Qly thuế họ sẽ giúp e. Vì kinh nghiệm ở chỗ anh là ko phải chi cục thuế nào cũng biết làm cái này, chỗ anh cán bộ thuế còn hướng dẫn sai , làm đi làm lại mãi.

B

Beauty

Guest
5/5/04
11
0
0
TPHCM
tho moc nói:
E phải xuất hóa đơn khấu trừ thuế TNCN. Đăng ký kê khai với cơ quan thuế. và nộp hộ thuế cho cá nhân hưởng hoa hồng đó. Tốt nhất e lên trực tiếp gặp cán bộ Qly thuế họ sẽ giúp e. Vì kinh nghiệm ở chỗ anh là ko phải chi cục thuế nào cũng biết làm cái này, chỗ anh cán bộ thuế còn hướng dẫn sai , làm đi làm lại mãi.

Ái chà, chổ mình thỉnh thoảng cũng chi hoa hồng cho người giới thiệu khách hàng cho cty (bên mình kinh doanh dịch vụ). Hỏi cán bộ quản lý thuế (cty mình thì Cục thuế quản lý) họ bảo chỉ cần làm phiếu chi ghi rõ tên họ, địa chỉ, số CMND của người nhận hoa hồng, ghi rõ chi hoa hồng cho người môi giới hợp đồng số... ngày...về việc.... kèm bản photo hợp đồng đó làm chứng từ.

Không biết có đúng không nhỉ??????? Cty mình toàn làm như vậy.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Beauty nói:
Hỏi cán bộ quản lý thuế (cty mình thì Cục thuế quản lý) họ bảo chỉ cần làm phiếu chi ghi rõ tên họ, địa chỉ, số CMND của người nhận hoa hồng, ghi rõ chi hoa hồng cho người môi giới hợp đồng số... ngày...về việc.... kèm bản photo hợp đồng đó làm chứng từ.
... và thu 10% tổng thu nhập của họ (đối với khoản chi trả 500.000 đồng) để nộp thuế TNCN cho cơ quan thuế.

L

longdnf

Guest
18/7/06
29
0
6
Da Nang
Nguyen Tu Anh nói:
... và thu 10% tổng thu nhập của họ (đối với khoản chi trả 500.000 đồng) để nộp thuế TNCN cho cơ quan thuế.

... mà thực chất dó là mình thu của mình, vì chả nhẽ chi hoa hồng cho người môi giới mà mình lại viện dẫn luật nọ luật kia để ... chặt lại một khúc?

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Cán bộ thuế trên cục thuế nói với mình rằng, nếu xác định được cá nhân nhận hoa hồng có thu nhập >60triệu/năm thì không cần phải phải thu hộ 10% từ cá nhân đó( mà trong hầu hết trường hợp cty phải chi tiền ra như bạn Longdnf đã nói) Vấn đề là làm sao xác định được thu nhập/năm của người đó (bó tay !!!)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
longdnf nói:
... mà thực chất dó là mình thu của mình, vì chả nhẽ chi hoa hồng cho người môi giới mà mình lại viện dẫn luật nọ luật kia để ... chặt lại một khúc?
Tại sao bạn lại nghĩ là "mình thu của mình"? Thu nhập đã thuộc về cá nhân môi giới, bạn thu hộ và nộp thay cá nhân đó khoản thuế TNCN cho nhà nước. Sau này nếu không thu của họ thì tự công ty phải bỏ tiền ra bù vào nhé! Còn nếu không, mỗi lần chỉ chi trả 499.900 đồng thôi.

tamhuynh nói:
Cán bộ thuế trên cục thuế nói với mình rằng, nếu xác định được cá nhân nhận hoa hồng có thu nhập >60triệu/năm thì không cần phải phải thu hộ 10% từ cá nhân đó( mà trong hầu hết trường hợp cty phải chi tiền ra như bạn Longdnf đã nói) Vấn đề là làm sao xác định được thu nhập/năm của người đó (bó tay !!!)
Thuế đánh vào thu nhập có hai loại: thuế đánh vào người có thu nhập cao và thuế đánh vào người có thu nhập trong một số lĩnh vực hoạt động. Bạn hãy xem lại Thông tư 81/2004/TT-BTC.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA