L­ương gián tiếp (kỹ thuật)

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
Công ty mình làm về xây lắp, cải tạo các công trình dân dụng có giá trị nhỏ.
Mình đọc trên Bảng tổng hợp vật tư thấy khoản chi phí: Lương gián tiếp (kỹ thuật) mình không biết đưa vào tài khoản chi phí nào cho hợp lý (TK6271, hay TK6421)
Lương này có thể là trả cho bên thiết kế (vẽ) và hướng dẫn đội thợ làm cho đúng với quy định.
Thường thì mình tập hợp chi phí nhân công của các công trình cải tạo không có sử dụng chi phí máy thi công vào TK622 (vì chủ yếu là cải tạo, sữa chữa nhỏ các công trình theo hợp đồng ký kết) giờ phát sinh khoản lương Lương gián tiếp (kỹ thuật), mình thấy lúng túng.
Rất mong các bạn làm trong lĩnh vực này tham vấn giúp mình.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

longdnf

Guest
18/7/06
29
0
6
Da Nang
Theo kinh nghiệm của mình, xác định chi phí nhân công trực tiếp là 622, gián tiếp là 627, quản lý là 642. Theo thực tế công việc của bạn, "chi phí kỹ thuật gián tiếp" thì bản thân nó là 627 rồi.

Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
longdnf nói:
Theo kinh nghiệm của mình, xác định chi phí nhân công trực tiếp là 622, gián tiếp là 627, quản lý là 642. Theo thực tế công việc của bạn, "chi phí kỹ thuật gián tiếp" thì bản thân nó là 627 rồi.
Chắc chắn là phải đưa vào 627 rồi nhưng phải theo dõi chi tiết từng công trình.:dance2:

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
longdnf nói:
Cám ơn các bạn nhiều nhưng có điều một thực tế chỗ mình là các công trình ký hợp đồng phần lớn chỉ là cải tạo, sữa chữa nhỏ, giá trị 20tr đến 50tr thôi mà phát sinh không đều. Vậy nếu mình đưa "lương gián tiếp kỹ thuật" ấy vào TK627 thì sẽ xuất hiện 1 điều vì giá trị công trình nhỏ nên không thể phân bổ với giá trị lớn được mà chỉ khoảng vài trăm nghìn, tháng có, tháng không, tháng thì nhiều. Mà đã là lương gián tiếp kỹ thuật thì phải ký hợp đồng thời hạn (không hưởng lương khoán được).
:alcon: Vậy trường hợp này mình có thể tư vấn cho giám đốc ký hợp đồng với nhân viên phụ trách kỹ thuật này (chỗ mình tuyển có một người phụ trách các công việc kỹ thuật cho Công ty thôi) dưới dạng hợp đồng có thời hạn với mức lương theo thời gian như lương của bộ phận văn phòng và hạch toán vào TK6421 có được không?
Các bạn có thể tham vấn giúp mình với nhé!

A

anninh74

Guest
11/7/06
7
0
1
Hà Nội
Lương gián tiếp (kỹ thuật)

Vì Công ty bạn làm các công trình cải tạo, có giá trị nhỏ.
Vì vậy lương gián tiếp (kỹ thuật) bạn có thể tổng hợp vào 627 - Chi phí sản xuất chung rồi sau đó phân bổ cho các công trình theo tỷ lệ doanh thu hoặc theo định mức Chi phí chung cho các công trình xây dựng.

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
anninh74 nói:
Vì Công ty bạn làm các công trình cải tạo, có giá trị nhỏ.
Vì vậy lương gián tiếp (kỹ thuật) bạn có thể tổng hợp vào 627 - Chi phí sản xuất chung rồi sau đó phân bổ cho các công trình theo tỷ lệ doanh thu hoặc theo định mức Chi phí chung cho các công trình xây dựng.
Bạn có thể cho mình xin Mẫu bảng phân bổ chi phí chung, mình mới vào làm trong lĩnh vực xây dựng nên chưa hình dung được vấn đề này. Mình thấy khó quá.

D

ducquangtce

Sơ cấp
17/4/09
20
0
1
Hà nội
Các bạn giúp mình với!
Lương gián tiếp công trình mình lấy từ 627 tất àh
mình mới làm bên xây dựng nên không thạo lắm

yeuketoan09

yeuketoan09

Trung cấp
4/2/09
114
1
0
Ha noi
Các bạn giúp mình với!
Lương gián tiếp công trình mình lấy từ 627 tất àh
mình mới làm bên xây dựng nên không thạo lắm

Lương bộ phận lao động gián tiếp thì cho vào 6271, nên bạn sẽ phải lọc từ 6271,c hứ ko phải tất cả 627 đâu nhé

S

smallcat

Guest
22/10/07
9
0
0
tpHCM
bạn nên đưa vào 3341, rùi cúi quý phân bổ vào từng công trình theo doanh thu, hay theo chi phí phát sinh.
chứ trị giá có 50tr, mà đưa vào 6271 lun, mình thấy như vậy dẫn đến tình trạng chi phí vựơt mức ---> ctrình lỗ ấy.
A! cho mình hỏi: định mức chi phí chung là bao nhiêu vậy Anh Anninh74..........căn cứ vào dự toán hay vào nghị định, thông tư nào quy định ko ạ.............???????????????????????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA