Trách nhiệm đến đâu?

• Thread starter annhau
  • Ngày gửi
A

annhau

Guest
29/6/06
29
0
1
Tp Hồ Chí Minh
Hưng (Bạn tôi) đang gặp chuyện khó giải quyết. Hưng làm KTT cho cty A, cty này vay được 500tr ở ngân hàng với mục đích vay vốn là trả nợ NCC nguyen vật liệu, giải ngân bằng tiền mặt. Khi cty nhận được tiền liền lập phiếu chi trả nợ vay ngắn hạn cho GĐ, GĐ dùng số tiền này chuyển ra nước ngoài để mua hàng, cty A thường thanh toán TTR với cty nước ngoài và cty nước ngoài đã nhận trước số tiền của cty A là $70 ngàn rồi. Như vậy món tiền 500tr chuyển riêng kia cũng sẽ để mua hàng và làm giảm giá trên tờ khai hải quan. Vậy bạn tôi có nguy hiểm và mức độ liện đới như thế nào? mặc dù bạn tôi chưa đăng ký KTT ở cục thuế và tại các ngân hàng mà cty giao dịch
Mong các bạn suy ngẫm cho lời khuyên. Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
annhau nói:
Hưng (Bạn tôi) đang gặp chuyện khó giải quyết. Hưng làm KTT cho cty A, cty này vay được 500tr ở ngân hàng với mục đích vay vốn là trả nợ NCC nguyen vật liệu, giải ngân bằng tiền mặt. Khi cty nhận được tiền liền lập phiếu chi trả nợ vay ngắn hạn cho GĐ, GĐ dùng số tiền này chuyển ra nước ngoài để mua hàng, cty A thường thanh toán TTR với cty nước ngoài và cty nước ngoài đã nhận trước số tiền của cty A là $70 ngàn rồi. Như vậy món tiền 500tr chuyển riêng kia cũng sẽ để mua hàng và làm giảm giá trên tờ khai hải quan. Vậy bạn tôi có nguy hiểm và mức độ liện đới như thế nào? mặc dù bạn tôi chưa đăng ký KTT ở cục thuế và tại các ngân hàng mà cty giao dịch
Nếu Hưng chưa đăng ký KTT thì công ty vi phạm về việc đăng ký chế độ KTT của công ty.
Trong trường hợp đó, nếu Hưng làm đúng tất cả các chứng từ liên quan đến nghiệp vụ kế toán và dĩ nhiên không biết sếp có thỏa thuận chuyển tiền ngoài cho công ty nước ngoài thì anh ta vô tội.... Vì các thủ tục trên giấy tờ hải quan và tiền chuyển đi nước ngoài khớp với nhau.
Kể cả khoản tiền cho vay, Hưng cũng không chịu trách nhiệm vì đã làm thủ tục chi tiền trả tiền vay cho giám đốc
Các bạn có ý kiến gì thêm không?

P

phdtri

Guest
22/9/05
2
0
0
54
Thanh Hoa
annhau nói:
Bạn Hưng đăng ký với Ngân hàng là chuyển trả tiền cho người cung cấp NVL, nhưng lại trả nợ vay ngắn hạn cho GĐ là sai mục đích sử dụng vốn. Còn việc chuyển tiền ra nước ngoài mua hàng theo hình thức TTr là việc riêng của GĐ. Nếu có vấn đề gì bạn Hưng cũng không chịu trách nhiệm phần này. Việc sử dụng 500 tr trả vay ngắn hạn thay vì trả nợ nhà cung cấp ( ý ở đây có phải đã vay tiền GĐ trả rồi, bây giờ trả lại GĐ không? ) cũng không đến mức phải đưa ra pháp luật.
Theo tôi là vậy, phải không Ban quản trị.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA