Ủy nhiệm chi và sec chuyển khoản?

• Thread starter ntkhanh
  • Ngày gửi
N

ntkhanh

Trung cấp
8/11/04
67
3
8
Quận 4, TP.HCM
Mọi người cho mình hỏi :
-Trong trường hợp nào thì mình lập Ủy nhiệm chi, còn trường hợp nào thì mình lập sec chuyển khoản ?
-Ủy nhiệm thu được lập khi nào ?
Trước giờ mình chưa phụ trách phần kế toán ngân hàng, nên một vấn đề chưa rõ lắm , mong mọi người chỉ giúp!

Khóa học Quản trị dòng tiền
PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
Theo mình được biết dùng ủy nhiệm chi khi cần phải thanh toán cho khách hàng bằng chuyển khoản(trừ Giấy nộp tiền và NSNN bằng chuyển khoản)
Còn mình chỉ dùng Séc để rút tiền mặt về bổ xung quỹ tiền mặt thôi

• Like
Reactions: Lê Quỳnh 123
B

blueremembrance

Trung cấp
- Séc: Căn cứ vào hình thức thanh toán có 3 loại séc:
+ Séc tiền mặt: Dùng để rút tiền mặt tại NH
+ Séc chuyển khoản là tờ séc do chủ tài khoản ký phát và trực tiếp giao cho người thụ hưởng để thực hiện nghĩa vụ thanh toán của mình.
+ Séc xác nhận: được NH bảo đảm khả năng thanh toán.

- UNC hay lệnh chi: là phương tiện thanh toán mà người trả tiền lập lệnh theo mẫu do tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán quy định ,gửi cho tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán nơi mình mở tài khoản, yêu cầu tổ chức đó trích một số tiền nhất định trả cho người thụ hưởng.

Vậy là đã rõ khi nào dùng séc và khi nào dùng UNC rồi đúng không ạ?

- UNT là chứng từ thanh toán do người bán lập trên mẫu quy định trên cơ sở hóa đơn giao hàng hoặc dịch vụ để đòi tiền hàng hóa đã giao, dịch vụ đã cung ứng cho người mua thông qua tài khoản NH nơi mình mở Tk, yêu cầu Nh thu hộ số tiền ghi trên UNT ( trên cơ sở có thỏa thuận hoặc hợp đồng về các điều kiện thanh toán giữa bên trả tiền và bên thụ hưởng)

Chúc bạn vui!

• Like
Reactions: HO Anh Hue
cold

cold

Cao cấp
20/12/05
243
42
28
46
A2,Hoang Hoa Tham,Q.TB
Mình bổ sung thêm 1 chút :là bạn vẫn có thể dùng séc để trả tiền cho khách hàng,tuy nhiên:
-Nếu trả bằng séc: thì khách hàng có thể cầm séc đó tới ngân hàng để lấy tiền mặt trực tiếp.
-Nếu trả bằng UNC:thì ngân hàng sẽ trích tiền từ tài khoản của mình để trả vào tài khoản của khách hàng (KH) => KH ko thể lấy tiền mặt trực tiếp.

D

DoanThienHuong

Guest
29/5/08
31
1
0
Ha Noi
Như mình đi làm phần kế toán ngân hàng thì:
- Ủy nhiệm chi được dùng để trả tiền cho nhà cung cấp thông qua chuyển khoản ngân hàng.
- Séc được dùng để rút tiền mặt tại ngân hàng về công ty.

• Like
Reactions: Lê Quỳnh 123
S

SuotDoiOmSoSach

Guest
18/2/08
16
0
0
Gia Lai
Khi nào dùng UNC hay Séc là tuỳ thuộc vào yêu cầu của bên thụ hưởng thôi bạn ơi. Nếu họ yêu cầu thanh toán bằng chuyển khoản thì bạn đến Ngân Hàng lập UNC trả vào tài khoản cho họ. còn nếu họ muốn Séc thì bạn đến ngân hàng làm thủ tục mua Séc trắng. bạn có thể dùng Séc tiền mặt nếu họ yêu cầu trả bằng Séc tiền mặt , séc chuyển khoản, séc bảo chi. Người thụ hưởng yêu cầu trả bằng Séc vì Séc chuyển nhượng được (UNC thì không), Họ có thể dùng tờ Séc đó trả tiền cho một người khác mà họ muốn. Tuy nhiên, Séc cũng có nhược điểm là từ khi người trả tiền kí phát đến khi người thụ hưởng trình Séc để thanh toán thì có thể tài khoản của người trả không đủ số dư để thanh toán (trừ trường hợp Séc bảo chi) trong khi UNC do người chi trả lập và nộp vào ngân hàng phục vụ bên chi trả (ngân hàng này sẽ kiểm soát đủ điều kiện mới thanh toán) nên chắc chắn một điều rằng người thụ hưởng sẽ nhận được giấy báo Có. Do vậy, trong thực tế người ta vẫn thích dùng UNC hoặc Séc bảo chi hơn là các loại séc khác. còn UNT thì ban blueremembrance đã giải thích rõ rồi. Cũng nói thêm là, UNT cũng mắc phải nhược điểm là khi bên bán nộp UNT cùng các chứng từ bán hàng thì bên mua lúc này tài khoản thanh toán cũng có thể không đủ số dư. Do đó, trước khi thoả thuận dùng hình thức thanh toán này trong hợp đồng bán hàng thì bên bán cần cân nhắc, đánh giá cẩn thận về người mua (trừ trường hợp bạn hàng lâu năm )

T

thanhvan8087

Guest
28/7/10
2
0
0
hà nội
bây h mình muốn làm UNC cho ngân hàng thì phải qua ngân hàng lấy mẫu và điền thông tin vào ah, phải có dấu và chữ ký của sếp chứ.
Hj mình ko biết j về kế toán cả nhưng tạm thời lại phải làm việc này nên nhờ mọi ngưòi chỉ giáo. tks everybody

U

utkhuyenhvtc

Sơ cấp
18/8/10
14
0
0
36
Hà Nôị
Bạn có thể có UNC sẵn ở công ty ( mình mua ấy, cũng rất rẻ mà), điền vào, sau đó xin dấu và chữ kí của sếp ( Không hẳn là ra ngân hàng lấy mẫu và điền thông tin vào sau đó lại về sếp kí rồi lại ra ngân hàng- loàng ngoằng, phức tạp và tốn thời gian). Mình chưa làm kế toán ngân hàng, nhưng thấy kế toán ngân hàng cũng không khó lắm đâu. Chúc thành công nhé!

C

chuong gio

Guest
11/12/07
2
0
0
Hà Nội
Như mình đi làm phần kế toán ngân hàng thì:
- Ủy nhiệm chi được dùng để trả tiền cho nhà cung cấp thông qua chuyển khoản ngân hàng.
- Séc được dùng để rút tiền mặt tại ngân hàng về công ty.

mình cũng không hiểu thủ tục thanh toán đối với ủy nhiệm thu và ủy nhiệm chi lắm, bạn làm về mảng này chỉ giúp cho mình với, Mình muốn tìm hiểu thêm nhưng mà phức tạp quá :wall::034: cảm ơn bạn nhiều :)

L

langoc

Sơ cấp
27/2/11
28
0
0
34
ha noi
Séc là chứng từ gốc kiêm chứng từ ghi sổ. Câu này đúng đúng ko ạ? Nhưng mình không biết giải thích như thế nào? Mọi người giúp tớ với ạ

M

mykick261189

Guest
7/2/12
1
0
0
35
nam dinh
Ðề: Ủy nhiệm chi và sec chuyển khoản ?

Anh chị ơi cho em hỏi: Khi bán hàng và thu tiền khách hàng, kế toán bán hàng sẽ lập phiếu thu và hóa đơn GTGT, liên 2 giao cho khách hàng. Khách hàng sẽ nhận liên 2 hóa đơn GTGT về kèm với giấy đề nghị thanh toán, tạm ứng sau đó gửi lên bộ phận kế toán, kế toán trưởng, giám đốc ký, dấu xác nhận , qua thủ quỹ mới được lĩnh tiền. Thế tiền đi mua hàng lấy ở đâu ạ? Em mới đi làm, thường đi mua sắm đồ dùng văn phòng phẩm ( giá trị nhỏ) lên tự chi trước, nhưng nếu đi mua hàng số lượng lớn và giá trị thanh toán cao thì làm sao đây? Trước đó mình phải xin tạm ứng đúng không ạ? Giá trị tạm ứng tương đương với giá trị cần thanh toán mua hàng ?

N

njnabj

Guest
14/12/09
1
0
1
34
bắc kạn
Ðề: Ủy nhiệm chi và sec chuyển khoản?

Bạn ơi liệu nếu rút tiền mặt về quỹ thì có Uỷ nhiệm chi cho chính chủ tài khoản được không?

C

COMAY94

Trung cấp
23/10/14
116
3
18
29
Em mới đi làm thôi, khi nhận được UNC ghi là "chuyển tiền trả lại theo đơn đặt hàng o1 do giao dich không thành công", em không hiểu là sao? nghĩa là mình chưa trả hả.mong các Anh/Chị giúp.hi!

J

Just007

Guest
24/10/14
2
1
3
32
Em mới đi làm thôi, khi nhận được UNC ghi là "chuyển tiền trả lại theo đơn đặt hàng o1 do giao dich không thành công", em không hiểu là sao? nghĩa là mình chưa trả hả.mong các Anh/Chị giúp.hi!
Cái này là do cty mình chuyển tiền cho Nhà cung cấp để thanh toán tiền hàng N331/C112 nhưng do sơ suất của kế toán hoặc ngân hàng thì tiền ko được chuyển đi do đó ngân hàng sẽ chuyển trả lại khoản trả nhầm, khi đó hạch toán : N112/C331 theo mã khách hàng để khớp với công nợ và sổ phụ của ngân hàng.

• Like
Reactions: COMAY94
C

COMAY94

Trung cấp
23/10/14
116
3
18
29
Cái này là do cty mình chuyển tiền cho Nhà cung cấp để thanh toán tiền hàng N331/C112 nhưng do sơ suất của kế toán hoặc ngân hàng thì tiền ko được chuyển đi do đó ngân hàng sẽ chuyển trả lại khoản trả nhầm, khi đó hạch toán : N112/C331 theo mã khách hàng để khớp với công nợ và sổ phụ của ngân hàng.
em hiểu rồi, cảm on A!,nhưng mà e cn mọt tí thắc mắc là mình nhận được UNC từ ngân hàng thì là C112 mà A. A giúp thì giúp cho chót tai e cug mới ra trường.Hi!

C

COMAY94

Trung cấp
23/10/14
116
3
18
29
nếu giao dịch không thành công thì UNC ghi đơn vị thụ hưởng phải là công ty mình mới đúng còn UNC e nhận được lại ghi đơn vị thụ hưởng là bên công ty bạn. e thấy khó hiểu quá?????....

H

Hangmun7589

Guest
8/10/14
5
1
3
34
Mọi ngươig cho em hỏi vấn đề này với,như UNC là chỉ thanh toán được cho đơn vị chứ không thanh toán được cho cánhân(nhà cung cấp là cá nhân) sao ạ?em mới đi làm nên cũng không rõ kế toán ngân hàng.Thank!

T

thanhthuy7708

Sơ cấp
Mọi ngươig cho em hỏi vấn đề này với,như UNC là chỉ thanh toán được cho đơn vị chứ không thanh toán được cho cánhân(nhà cung cấp là cá nhân) sao ạ?em mới đi làm nên cũng không rõ kế toán ngân hàng.Thank!
Miễn là người cung cấp có tài khoản ngân hàng thì UNC bình thường nha bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA