Để tiền thuê nhà trở thành chi phí hợp lý

• Thread starter tender150581
  • Ngày gửi
T

tender150581

Guest
25/4/06
23
0
0
42
Hà Nội
Em cho cái này vào đề tài này không biết có đúng không nữa.Em hỏi chút ,công ty em thuê văn phòng ,giờ muốn hợp lý cái chi phí này thì có phải làm theo cách này không: Đem hợp đồng thuê nhà có xác nhận của UBND phường ,lên chi cục thuế nhờ họ bán hóa đơn .Có phải như vậy không? Mấy anh chị giúp em với ,chứ bỏ cái khoản chi phí này ( bằng cách kê là cho mượn nhà ) thì phí lém,hichic .Giúp em chút nha !:1luvu: :mrstraetz

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenhonghanh

Guest
22/9/05
18
0
0
44
LC
Bây giờ em mang hợp đồng thuê nhà có xác nhận của phường, chứng minh nhân dân và giấy giới thiệu lên chi cục thuế Thành phố để mua hóa đơn, khi đi nhớ bảo bên cho thuê đi cùng để còn ký vào bên bán, bên mua trên hóa đơn. Còn tiền thuế GTGT và thuế TNDN thì trên hợp đồng quy định bên nào trả thì bên đó trả, em làm như vậy thì mới được tính là chi phí hợp lý

T

tender150581

Guest
25/4/06
23
0
0
42
Hà Nội
Có phải thuế TNDN là do chủ nhà trả ,còn thuế GTGT là người thuê trả phải không chị,chị có biết thuế suất cụ thể không chị?

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
lên thuế mua hóa đơn cho thuê nhà phải không a, cho em hỏi thêm đóng thuế thu nhập cho chủ nhà là đóng khi nào, theo tháng hay quý hay năm, va quy định là đóng bao nhiêu?

B

Beauty

Guest
5/5/04
11
0
0
TPHCM
tender150581 nói:
Em cho cái này vào đề tài này không biết có đúng không nữa.Em hỏi chút ,công ty em thuê văn phòng ,giờ muốn hợp lý cái chi phí này thì có phải làm theo cách này không: Đem hợp đồng thuê nhà có xác nhận của UBND phường ,lên chi cục thuế nhờ họ bán hóa đơn .Có phải như vậy không? Mấy anh chị giúp em với ,chứ bỏ cái khoản chi phí này ( bằng cách kê là cho mượn nhà ) thì phí lém,hichic .Giúp em chút nha !:1luvu: :mrstraetz

Em xem trong hợp đồng thuê nhà bên nào sẽ là người đem tiền đi nộp thuế.
- Nếu là chủ nhà đi nộp: em chỉ cần trả tiền nhà cho họ và đòi họ đưa cho mình hóa đơn. Lúc đó chủ nhà sẽ lên chi cục thuế đăng ký kê khai thuế và xin cấp hóa đơn lẻ để giao cho em.
- Nếu là bên em đi nộp: em cùng chủ nhà lên chi cục thuế để chủ nhà kê khai thuế và làm thủ tục xin mua hóa đơn lẻ. Sau đó chi cục sẽ cấp cho 1 đơn xin cấp hóa đơn đã được ký duyệt của Chi cục trưởng chi cục thuế. Sau này Chi cục thuế sẽ gửi thông báo thuế đến cho em (thực chất là gửi cho chủ nhà nhưng vì cty em nộp thay nên họ sẽ đưa cho em), em lên đóng thuế, cầm theo đơn xin cấp hóa đơn trên để lấy hóa đơn luôn.

Nói chung em và chủ nhà lên chi cục thuế họ sẽ hướng dẫn cụ thể cho.

T

tender150581

Guest
25/4/06
23
0
0
42
Hà Nội
Beauty nói:
Em xem trong hợp đồng thuê nhà bên nào sẽ là người đem tiền đi nộp thuế.
- Nếu là chủ nhà đi nộp: em chỉ cần trả tiền nhà cho họ và đòi họ đưa cho mình hóa đơn. Lúc đó chủ nhà sẽ lên chi cục thuế đăng ký kê khai thuế và xin cấp hóa đơn lẻ để giao cho em.
- Nếu là bên em đi nộp: em cùng chủ nhà lên chi cục thuế để chủ nhà kê khai thuế và làm thủ tục xin mua hóa đơn lẻ. Sau đó chi cục sẽ cấp cho 1 đơn xin cấp hóa đơn đã được ký duyệt của Chi cục trưởng chi cục thuế. Sau này Chi cục thuế sẽ gửi thông báo thuế đến cho em (thực chất là gửi cho chủ nhà nhưng vì cty em nộp thay nên họ sẽ đưa cho em), em lên đóng thuế, cầm theo đơn xin cấp hóa đơn trên để lấy hóa đơn luôn.

Nói chung em và chủ nhà lên chi cục thuế họ sẽ hướng dẫn cụ thể cho.
Nhưng thuế suất TNDn ở đây vẫn là 28 % hả chị?

H

hhthuytrang

Guest
17/6/06
28
0
0
43
TP.HCM
Cho mình hỏi một tí, tiền thuế do công ty đóng thì mình có được đưa vào chi phí ko? và sẽ định khoản như thế nào?

S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
Đối với tiền thuê nhà (ví dụ 20trđ/tháng)thì:
1-Tiền thuế GTGT phải nộp: 80%*20trđ*10% tức là thuế suất GTGT là 10% tính trên 80% giá trị thuê nhà
2-Tiền thuế TNCN: 40%*20trđ*28% tức là thuế suất TNCN là 28% tính trên 40% giá trị thuê nhà.
Việc ai là người phải nộp các loại thuế trên là phụ thuộc vào Hợp đồng. Nếu HĐ không đề cập mà có yêu cầu Bên cho thuê cung cấp hóa đơn thì họ phải đóng tất.
Mức thuế trên là có CV cục thuế quy định hẳn hoi, bạn nên lên Thuế mà xin 1 bản, mình rất tiếc là không có ở đây, chỉ nhớ vậy thôi- vì năm trước có dính mấy vụ này rồi.

N

nguyenhonghanh

Guest
22/9/05
18
0
0
44
LC
Thuế suất thuế TNDN là 28%, thuế suất thuế GTGT là 10%. Đúng ra cả 2 loại thuế này đều do chủ nhà (bên cho thuê chịu) nhưng trên thực tế thuế họ ko quan tâm bên nào chịu thuế mà chỉ cần nộp đủ 2 loại thuế này. Nên e cứ theo hợp đồng mà làm. Bên công ty chị cũng thuê nhà, khi làm hợp đồng thì ghi luôn là bên cho thuê chịu các khoản thuế.

H

Hanh quyen

Guest
6/7/06
5
0
0
khanh hoà
thuế GTGT tiền thuê nhà!

SLL nói:
1-Tiền thuế GTGT phải nộp: 80%*20trđ*10% tức là thuế suất GTGT là 10% tính trên 80% giá trị thuê nhà
2-Tiền thuế TNCN: 40%*20trđ*28% tức là thuế suất TNCN là 28% tính trên 40% giá trị thuê nhà.
Việc ai là người phải nộp các loại thuế trên là phụ thuộc vào Hợp đồng. Nếu HĐ không đề cập mà có yêu cầu Bên cho thuê cung cấp hóa đơn thì họ phải đóng tất.
Mức thuế trên là có CV cục thuế quy định hẳn hoi, bạn nên lên Thuế mà xin 1 bản, mình rất tiếc là không có ở đây, chỉ nhớ vậy thôi- vì năm trước có dính mấy vụ này rồi.

H

Hanh quyen

Guest
6/7/06
5
0
0
khanh hoà
cho mình hỏi chút! tại sao tiền thuế GTGT chỉ đóng 80% giá trị tiền thuê nhà thôi. Vì cty mình theo quí thanh toán tiền thuế GTGT 10% trên 100% giá trị tiền thuê nhà luôn.Mong các bạn reply!

S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
Hanh quyen nói:
cho mình hỏi chút! tại sao tiền thuế GTGT chỉ đóng 80% giá trị tiền thuê nhà thôi. Vì cty mình theo quí thanh toán tiền thuế GTGT 10% trên 100% giá trị tiền thuê nhà luôn.Mong các bạn reply!

Đã nói là CV Cục thuế quy định rồi mà lị!!!!!!! Bắc thang lên hỏi ông trời thôi.
Đóng nhiều thì Cty thiệt chứ bác thuế thì quan tâm bạn không đóng mà thôi?
Mà nên nhớ các khoản thuế này là do người cho thuê đóng- người cho thuê không có kinh doanh như Cty nên bác Cục thuế mới ra cho 1 CV vậy để thực hiện, Cty có đóng thì cũng chỉ là đóng hộ cho họ thôi và phải áp dụng thuế suất đối với đối tượng đó. Bạn phải nắm điều này để đở thiệt cho Cty bạn.
Thân!

Sửa lần cuối:
T

thachthao

Guest
15/4/04
28
0
0
Ha noi
Nếu trong hợp đồng có ghi rõ Cty nộp thuế thay cho chủ nhà thì trên hoá đơn tiền thuê nhà ghi đầy đủ giá thuê và thuế phải nộp. Công ty được phép tính toàn bộ vào chi phí hợp lý.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
tender150581 nói:
Em cho cái này vào đề tài này không biết có đúng không nữa.Em hỏi chút ,công ty em thuê văn phòng ,giờ muốn hợp lý cái chi phí này thì có phải làm theo cách này không: Đem hợp đồng thuê nhà có xác nhận của UBND phường ,lên chi cục thuế nhờ họ bán hóa đơn .Có phải như vậy không? Mấy anh chị giúp em với ( bằng cách kê là cho mượn nhà ) thì phí lém,hichic .Giúp em chút nha !:1luvu: :mrstraetzchứ[/url]

bạn có thể tham khảo tại đây.
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=18262,

Sửa lần cuối:
H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
SLL nói:
Cho em hỏi ghé chút. Nếu có hợp đồng thuê nhà nhưng công ty em ko nộp thuế thuê nhà mà chủ nhà cũng không đóng luôn thì có sao ko ạ? Ngoài ko được tính vào chi phí hợp lý thì công ty còn bị thuế hành gì không ạ>?
Xin cảm ơn mọi người nhiều.

H

hathao

Guest
29/4/06
8
0
0
Vinh Phuc
Công ty mình cũng phát sinh khoản chi phí thuê văn phòng, không những mình phải trả thuế GTGT, và thuế TNCN mình còn phải đóng thêm cả thuế môn bài nữa. Mình thấy các bạn bàn đến hai cái khoản thuế GTGT và thuế TNCN nhưng chưa thấy cái mục thuế môn bài, vậy cho mình hỏi có bạn nào phải đóng khoản thuế này ko vậy?

T

tender150581

Guest
25/4/06
23
0
0
42
Hà Nội
Chị Phi Yến à,sao em load cái công văn này không được ! Bị lỗi hay sao í chị há?

S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
hangsau nói:
Cho em hỏi ghé chút. Nếu có hợp đồng thuê nhà nhưng công ty em ko nộp thuế thuê nhà mà chủ nhà cũng không đóng luôn thì có sao ko ạ? Ngoài ko được tính vào chi phí hợp lý thì công ty còn bị thuế hành gì không ạ>?
Xin cảm ơn mọi người nhiều.

Chẵng bác nào hành em đâu mà sợ. Như vậy Cty đã thiệt lắm rồi còn hành gì nữa. Thuế chỉ việc kiểm tra hóa đơn chứng từ hợp lý khi đưa vào chi phí để loại bỏ giảm chi phí, tìm các khoản thu để ngoài sổ sách để tăng doanh thu, tăng LN của Cty từ đó em biết thế nào rồi chứ gì,.....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA