Thuế TNDN tạm tính nộp khi nào?

• Thread starter ngocquynh85
  • Ngày gửi
N

ngocquynh85

Guest
13/2/06
8
0
0
38
ha noi
các anh các chị cho em hỏi 1 tẹo :

2 tháng trước em lên làm việc với thuế, nộp báo cáo GTGT, đóng thuế môn bài, và nộp bản TNDN tạm tính, lương, v.v.v
( cũng phải bị ép vài lần sửa cái TNDN tạm tính ), sau khi nộp xong, bên thuế bảo thế là xong, đi về, bao giờ có vấn đề gi thì sẽ gọi điện.
Từ hôm đó đến giờ, busy nhiều thứ nên cũng ko để ý, ko thấy bên thuế gọi gì, thì em ko hiểu là cái thuế TNDN tạm tính phải nộp lúc nào ? Có anh chị nào biết ko ạ ?
(em đã từng bị phạt vì làm MST chậm, giờ sợ phạt lắm :(( )

Và 2 tẹo là :
Nếu như DN muốn giải thể, thì bên thuế có gây khó khăn gì ko ạ ? (DN chưa mua hóa đơn đỏ ).

Thank kiu anh chị nhìu

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
ngocquynh85 nói:
các anh các chị cho em hỏi 1 tẹo :

2 tháng trước em lên làm việc với thuế, nộp báo cáo GTGT, đóng thuế môn bài, và nộp bản TNDN tạm tính, lương, v.v.v
( cũng phải bị ép vài lần sửa cái TNDN tạm tính ), sau khi nộp xong, bên thuế bảo thế là xong, đi về, bao giờ có vấn đề gi thì sẽ gọi điện.
Từ hôm đó đến giờ, busy nhiều thứ nên cũng ko để ý, ko thấy bên thuế gọi gì, thì em ko hiểu là cái thuế TNDN tạm tính phải nộp lúc nào ? Có anh chị nào biết ko ạ ?
(em đã từng bị phạt vì làm MST chậm, giờ sợ phạt lắm :(( )

Và 2 tẹo là :
Nếu như DN muốn giải thể, thì bên thuế có gây khó khăn gì ko ạ ? (DN chưa mua hóa đơn đỏ ).

Thank kiu anh chị nhìu

Công ty bạn đã đăng ký thuế, nộp tờ khai cách đây 2 tháng, khoảng giữa tháng 5, như vậy, đúng ra bạn phải tự nộp thuế TNDN một lần cho Quý 2 rồi. Hạn nộp thuế TNDN là ngày cuối cùng của quý. Công ty bạn sẽ bị phạt chậm nộp.
Doanh nghiệp muốn giải thể khi chưa mua hóa đơn, chưa có doanh thu thì không có gì rắc rối đâu.
Dừng vì sợ phạt mà giải thể doanh nghiệp bạn nhé!

N

ngocquynh85

Guest
13/2/06
8
0
0
38
ha noi
nộp chậm TNDN thì phạt bao nhiêu anh chị có biết ko ạ :|

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
ngocquynh85 nói:
nộp chậm TNDN thì phạt bao nhiêu anh chị có biết ko ạ :|
Gởi bạn 02 văn bản để nghiên cứu
1. Nghị định số 100/2004/NĐ-CP
2. Thông tư số : 41/2004/TT-BTC

Sửa lần cuối:
N

ngocquynh85

Guest
13/2/06
8
0
0
38
ha noi
híc, em đọc xong, thấy nhièu kiểu phạt quá :(( em chẳng hiểu mình bị rơi vào loại nào nữa :( anh chị nào biết chỉ cho em với :(

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trường hợp nộp chậm tiền thuế đã được quy định tại:

Khoản 1 nói:
Điều 9.Hình thức và mức xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về thu, nộp tiền thuế, tiền phạt
1. Xử phạt theo quy định của pháp luật về thuế đối với hành vi nộp chậm tiền thuế hoặc tiền phạt so với ngày quy định phải nộp ghi trong thông báo nộp thuế, quyết định xử phạt.
Trường hợp không có thông báo thuế thì thời gian tính phạt nộp chậm căn cứ vào thời hạn phải nộp thuế theo quy định tại các Luật Thuế, Pháp lệnh Thuế.
Trường hợp đã bị xử phạt vi phạm hành chính mà vẫn không nộp tiền thuế, tiền phạt theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền thì bị áp dụng biện pháp tạm đình chỉ sử dụng hoá đơn quy định tại điểm b khoản 3 Điều 5 Nghị định này.
Rọi tiếp sang:
Điểm 2 nói:
2. Nộp chậm tiền thuế hoặc tiền phạt ghi trong thông báo thuế, lệnh thu thuế hoặc quyết định xử phạt, thì ngoài việc phải nộp đủ số thuế hoặc tiền phạt theo Luật định, mỗi ngày nộp chậm còn phải nộp phạt bằng 0,1% (một phần nghìn) số tiền chậm nộp.
Như vậy, bạn hãy chờ thông báo nộp phạt của cơ quan thuế thì mới biết chính xác số tiền phạt do chậm nộp tiền thuế TNDN là bao nhiêu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA