Điều kiện để được hoàn thuế GTGT

• Thread starter hthichgiao
  • Ngày gửi
H

hthichgiao

Cố vấn web ketoan
Chào các bác:
Công ty tôi thành lập 1 công ty con để đầu tư XDCB một dự án mới 100%. Kể từ ngày thành lập đến nay, công ty con đã triển khai dự án được khoảng 30% tiến độ. Tính đến kỳ kê khai tháng 06/2012: Tại công ty con đó có số thuế GTGT đầu vào dành cho dự án đầu tư (Tờ khai thuế GTGT dành cho dự án đầu tư, mẫu số 02/GTGT) còn chưa được hoàn khoảng 90 triệu đồng.

Vậy:
- Công ty con có được hoàn thuế GTGT hay không?
- Văn bản nào còn hiệu lực quy định rõ việc đủ điều kiệ để hoàn thuế hay không đủ điều kiện để hoàn thuế?
- Trong tổng số thuế GTGT đầu vào còn được khấu trừ nêu trên, có một số mặt hàng trên 20 triệu đồng nhưng đang mua nợ khách hàng, chưa chuyển tiền trả cho khách hàng nhưng khách hàng đã xuất hoá đơn hợp lệ, vậy công ty con có được hoàn cả số thuế GTGT 90 triệu trên hay không, hay phải loại trừ phần mua nợ đó ra.
- Các thủ tục đề nghị hoàn thuế GTGT?
- Tính đến kỳ kê khai tháng 06/2012, (nộp chậm nhất ngày 20/7/2012) còn số tiền nêu trên. Nếu đủ điều kiện hoàn thuế thì thời điểm nào cty làm thủ tục đề nghị hoàn thuế là phù hợp nhất

Kính mong các bác có kinh nghiệm và đã trải qua công tác hoàn thuế hướng dẫn giúp đỡ.
Trân trọng cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Ðề: Điều kiện để được hoàn thuế GTGT

Hic. Định trả lời nhưng trông thấy bác là CỐ VẤN WKT nên hơi... thiếu tự tin. Thôi thì em mạn phép "múa rìu qua mắt thợ một phen" Hi vọng không "vỡ mẹt" khi ra khỏi đây

- Công ty con có được hoàn thuế GTGT hay không?
Được hoàn nếu thỏa mãn điều kiện qui định tại Điều 18. Đối tượng và trường hợp được hoàn thuế GTGT thông tư số: 06/2012/TT-BTC ngày 11 tháng 1 năm 2012

- Văn bản nào còn hiệu lực quy định rõ việc đủ điều kiệ để hoàn thuế hay không đủ điều kiện để hoàn thuế?

Luật GTGT 13_2008
Nghị định số: 123/2008/NĐ-CP ngày 08 tháng 12 năm 2008
Thông tư Số: 04 /2009/TT-BTC ngày 13 tháng 01 năm 2009
Thông tư Số: 28 /2011/TT-BTC ngày 28 tháng 02 năm 2011
Thông tư số: 06/2012/TT-BTC ngày 11 tháng 1 năm 2012

- Trong tổng số thuế GTGT đầu vào còn được khấu trừ nêu trên, có một số mặt hàng trên 20 triệu đồng nhưng đang mua nợ khách hàng, chưa chuyển tiền trả cho khách hàng nhưng khách hàng đã xuất hoá đơn hợp lệ, vậy công ty con có được hoàn cả số thuế GTGT 90 triệu trên hay không, hay phải loại trừ phần mua nợ đó ra.
Được hoàn nếu tại thời điểm hoàn thuế hoặc kiểm tra trước hoàn vẫn còn nằm trong khung thời hạn thanh toán qui định trong hợp đồng kinh tế của công ty bác với nhà cung cấp kèm theo biên bản đối chiếu công nợ tính đến thời điểm đề nghị hoàn.

- Các thủ tục đề nghị hoàn thuế GTGT?
Điều 19. Điều kiện và thủ tục hoàn thuế GTGT thông tư số: 06/2012/TT-BTC ngày 11 tháng 1 năm 2012

- Tính đến kỳ kê khai tháng 06/2012, (nộp chậm nhất ngày 20/7/2012) còn số tiền nêu trên. Nếu đủ điều kiện hoàn thuế thì thời điểm nào cty làm thủ tục đề nghị hoàn thuế là phù hợp nhất

Thời điểm dừng hoàn là tùy thuộc vào công ty bác. Nếu bác đã đủ điều kiện hoàn, chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, thủ tục thì có thể xin dừng hoàn luôn tại tháng 6/2012
Thân mến!

Sửa lần cuối:
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

/(hông rõ tự dạo nào mà mình bắt đầu rung tay viết bài rồi, muốn trả lời cùng các bác nhưng đã có người nói rồi nên chỉ chờ lắng nghe để học tập.

)(in phép nêu 1 câu:
+ Rà soát lại các hóa đơn đầu vào theo quy định của TT 153 cho chuẩn, cái nào không thấy yên tâm thì loại trừ trước khi lập hồ sơ hoàn thuế

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

/(hông rõ tự dạo nào mà mình bắt đầu rung tay viết bài rồi, muốn trả lời cùng các bác nhưng đã có người nói rồi nên chỉ chờ lắng nghe để học tập.

)(in phép nêu 1 câu:
+ Rà soát lại các hóa đơn đầu vào theo quy định của TT 153 cho chuẩn, cái nào không thấy yên tâm thì loại trừ trước khi lập hồ sơ hoàn thuế

Con cũng thấy run run khi post bài tía ạ. Ví dụ bài này khi viết ra rồi nhìn lại nick "cố vấn" ban đầu không dám post. Sau mới quyết định "liều một phen" ạ

y thien do long ky 2003

y thien do long ky 2003

Cao cấp
15/2/12
229
0
0
Thành phố Đà Nẵng

Con cũng thấy run run khi post bài tía ạ. Ví dụ bài này khi viết ra rồi nhìn lại nick "cố vấn" ban đầu không dám post. Sau mới quyết định "liều một phen" ạ

Nick đỏ, sao đỏ bác còn không sợ, huống hồ nick xanh, sao vàng .... Hé hé

Trao đổi thì cần gì phân biệt bác. Thấy sai thì phải chém gió tý ạ.....

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Nick đỏ, sao đỏ bác còn không sợ, huống hồ nick xanh, sao vàng .... Hé hé

Suỵt suytttttttt..... nói khẽ thôi bác ơi! Lại tưởng iem đầu gấu thì toi (xấu hổ chít đi được). Tại nick đỏ, sao đỏ... là các ấy rộng lượng với em út ạ

Trao đổi thì cần gì phân biệt bác. Thấy sai thì phải chém gió tý ạ.....

Vấn đề là đây họ hỏi, mình tư vấn mới sợ. Còn trao đổi thì open và thoải mái rồi

Sửa lần cuối:
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

(ùng khuấy động lên con gái của tía ạ, cứ bình thường hóa trong suy nghĩ.
(hia sẻ là trên hết.
(ố gắng bỏ định kiến, hiểu sao viết vậy.
(ó chia sẻ thì mới thấy được cái khiếm khuyết cần phải bổ sung
/)/hỡ có "chém gió" thì nhớ vươn lên thật cao rồi gõ khẽ nhé.
/(hông "chém gió" không thương.

Xanh đỏ nhạt tím gì cũng bình đẳng như nhau. Chỉ ngại có người thấy sai mà không giúp cho thì thương kiến thức ai đó đành nỡ quên cuộc chơi: Sẻ chia, nối kết.

H

hthichgiao

Cố vấn web ketoan

cảm ơn các bác nhiều, chúc toàn thể các bác và gia đình sức khoẻ, hạnh phúc

B

baobinh2011

Sơ cấp
11/6/12
14
0
1
TPHCM

Em cũng đang có thắc mắc, tiện thể cùng chủ đề nên cho em hỏi chút: Nếu hồ sơ xin hoàn thuế đã đầy đủ OK rồi thì thời gian bao lâu kể từ ngày nộp hồ sơ mới nhận được tiền hoàn vậy các anh chị? Cám ơn!

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Em cũng đang có thắc mắc, tiện thể cùng chủ đề nên cho em hỏi chút: Nếu hồ sơ xin hoàn thuế đã đầy đủ OK rồi thì thời gian bao lâu kể từ ngày nộp hồ sơ mới nhận được tiền hoàn vậy các anh chị? Cám ơn!
Theo luật quản lý thuế như sau:

Điều 60. Trách nhiệm của cơ quan quản lý thuế trong việc giải quyết hồ sơ hoàn thuế

1. Việc phân loại hồ sơ hoàn thuế được quy định như sau:

a) Hồ sơ thuộc diện hoàn thuế trước kiểm tra sau là hồ sơ của người nộp thuế có quá trình chấp hành tốt pháp luật về thuế và các giao dịch được thanh toán qua ngân hàng thương mại hoặc tổ chức tín dụng khác.

Chính phủ quy định cụ thể việc phân loại hồ sơ thuộc diện hoàn thuế trước, kiểm tra sau;

b) Hồ sơ không thuộc diện quy định tại điểm a khoản này thì thuộc diện kiểm tra trước hoàn thuế sau.

2. Đối với hồ sơ thuộc diện hoàn thuế trước, kiểm tra sau thì chậm nhất là mười lăm ngày, kể từ ngày nhận được đủ hồ sơ hoàn thuế, cơ quan quản lý thuế phải quyết định hoàn thuế hoặc thông báo về việc chuyển hồ sơ sang diện kiểm tra trước, hoàn thuế sau hoặc thông báo lý do không hoàn thuế.

3. Đối với hồ sơ thuộc diện kiểm tra trước, hoàn thuế sau thì chậm nhất là sáu mươi ngày, kể từ ngày nhận được đủ hồ sơ hoàn thuế, cơ quan quản lý thuế phải quyết định hoàn thuế hoặc thông báo lý do không hoàn thuế.

4. Quá thời hạn quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này, nếu việc chậm ra quyết định hoàn thuế do lỗi của cơ quan quản lý thuế thì ngoài số tiền thuế phải hoàn, cơ quan quản lý thuế còn phải trả tiền lãi theo quy định của Chính phủ.

L

luongtieuthu1505

Klein Mimi
14/11/11
149
0
16
33
Ninh Thuận

Mỗi lần hoàn thuế cực quá nhỉ?
Mà mỗi lần thuế dương thì họ cứ réo lên hoài..khổ thế đấy..

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Mỗi lần hoàn thuế cực quá nhỉ?
Mà mỗi lần thuế dương thì họ cứ réo lên hoài..khổ thế đấy..

Điều đó cũng đúng thôi. Bản thân DN cũng muốn luồn lách về Thuế mà.

O

Oliver

Guest
1/3/08
16
0
1
41
Hưng Yên

Em gửi hồ sơ hoàn thuế theo TT 06 lên cục thuế HN hôm thứ 4 vừa rồi. Em thuộc diện hoàn trước, kiểm sau (đã hoàn 1 lần rồi)
Hôm nay gọi điện hỏi bác quản lý thuế là bác đã nhận được hồ sơ xin hoàn thuế của cty em chưa?
Bác quản lý thuế hỏi lại là:
- Em cứ thích hoàn thuế thì hoàn à?
- Hồ sơ của em ko đủ điều kiện hoàn, anh đã làm quyết định, chiều sếp anh ký và gửi qua đường bưu điện.
Ặc ặc. Em nóng trong người quá, Các bác tư vấn vụ này hộ em phát.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Em gửi hồ sơ hoàn thuế theo TT 06 lên cục thuế HN hôm thứ 4 vừa rồi. Em thuộc diện hoàn trước, kiểm sau (đã hoàn 1 lần rồi)
Hôm nay gọi điện hỏi bác quản lý thuế là bác đã nhận được hồ sơ xin hoàn thuế của cty em chưa?
Bác quản lý thuế hỏi lại là:
- Em cứ thích hoàn thuế thì hoàn à?
- Hồ sơ của em ko đủ điều kiện hoàn, anh đã làm quyết định, chiều sếp anh ký và gửi qua đường bưu điện.
Ặc ặc. Em nóng trong người quá, Các bác tư vấn vụ này hộ em phát.

Khi nộp hồ sơ, doanh nghiệp sẽ được là công văn giải trình hồ sơ ko quá 2 lần. Sau 02 lần giải trình, nếu vẫn chưa ổn thì cơ quan thuế sẽ ký quyết định chuyển từ diện hoàn trước kiểm sau sang kiểm tra trước hoàn thuế sau.
Nếu họ bảo làm quyết định rồi thì bên bạn chuẩn bị đầy đủ các hồ sơ sổ sách để kiểm tra (trong vòng 30 ngày) kể từ ngày nhận qđ

O

Oliver

Guest
1/3/08
16
0
1
41
Hưng Yên

em xlỗi các bác, em bận quá hnay mới vào được ạ.
Em nhận được chốt ko phải là Quyết định mà là Thông báo bác ạ. Trong Thông báo, lý do ko được hoàn là thế này:
" Căn cứ phần C, TT129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 quy định: "Các trường hợp cơ sở kinh doanh đã lập hồ sơ đề nghị hoàn thuế thì không được kết chuyển số thuế đầu vào đã đề nghị hoàn thuế vào số thuế được khấu trừ của tháng tiếp theo sau thời gian đã lập hồ sơ hoàn thuế"".
Thời gian em đề nghị hoàn từ T1/2009 đến hết tháng 12/2011.
Thời gian em gửi hồ sơ hoàn thuế: T12/2012.
Số thuế đề nghị hoàn, em đã điền vào chỉ tiêu 42 trên tờ khai T1/2013.
Bác quản lý bảo: do em ko điền số thuế đề nghị hoàn vào chỉ tiêu 42 trên tờ khai T1/2012.
Ặc.
Tháng 12/2012 em mới "lập hồ sơ hoàn thuế" cơ mà, em có lập vào T12/2011 đâu???
Em ko thể "cãi" lại bác quản lý rằng hồ sơ của em đúng. Hu hu

D

dung289

Sơ cấp
26/7/11
9
0
1
hà nội

Bác oliver đề nghị hoàn từ T1/2009 đến tháng 12/2011,có thể giúp mình ở phần lý do xin hoàn trả không??? Mình cũng đang làm hồ sơ xin hoàn thuế nhưng gặp khó khăn ở phần lý do xin hoàn trả...Thanks bác trước nhé.

O

Oliver

Guest
1/3/08
16
0
1
41
Hưng Yên

Hôm nay em mới online và câu trả lời của em không biết có giúp được gì cho bác dung289 không. Về cột lý do xin hoàn trả: bác add thông tin về quy định được hoàn thuế liên quan, ví dụ: "Căn cứ điểm 1 điều 18 mục 2 chương 3 TT 06/2012/ TT-BTC ngày 11/1/2012 của BTC".
Nếu thời gian đề nghị hoàn thuế bị điều chỉnh bởi 2 văn bản trở lên thì bác phải add căn cứ của tất cả các văn bản đó.
Chúc bác hoàn thuế thuận lợi. :D

N

nguyetque

Trung cấp
3/10/07
97
1
8
Bắc Ninh

Chị Hà ơi! e thấy chị đang trong diễn đàn. Tư vấn giúp e 1 việc với?
Cty e có mua 1 căn hộ chung cư của tập đoàn Hòa Phát: 6 tỷ cả VAT. dự định làm nhà ở cho các chuyên viên nước ngoài sang VN làm việc
Xin hỏi: Phần thuế GTGT đó có được hoàn không ạ?
Nếu ko? muốn hoàn thì phải làm tn?
Em cảm ơn chị

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Chị Hà ơi! e thấy chị đang trong diễn đàn. Tư vấn giúp e 1 việc với?
Cty e có mua 1 căn hộ chung cư của tập đoàn Hòa Phát: 6 tỷ cả VAT. dự định làm nhà ở cho các chuyên viên nước ngoài sang VN làm việc
Xin hỏi: Phần thuế GTGT đó có được hoàn không ạ?
Nếu ko? muốn hoàn thì phải làm tn?
Em cảm ơn chị

HIc hic. Em thấy chị đang trong diễn đàn mà em viết bài ở đây thì chị làm sao mà biết được em hỏi chị nếu chị không vào topic này.
Về câu hỏi của em, chị trích dẫn khoản 3 Điều 14 thông tư Số: 06/2012/TT-BTC em tham khảo nhé
Thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ hình thành tài sản cố định của doanh nghiệp như nhà ăn ca, nhà nghỉ giữa ca, nhà ở miễn phí, phòng thay quần áo, nhà để xe, nhà vệ sinh, bể nước phục vụ cho người lao động làm việc trong khu vực sản xuất, kinh doanh và nhà ở, trạm y tế cho người lao động làm việc trong các khu công nghiệp được khấu trừ toàn bộ.

Tuy nhiên, theo chị biết có CQ thuế lập luận là nhà ở miễn phí cho người nước ngoài là một khoản phúc lợi nên không cho khấu trừ thuế GTGT (vấn đề này em nên tìm hiều thêm nha)

N

nguyetque

Trung cấp
3/10/07
97
1
8
Bắc Ninh

Hic, em ko biết làm tn để gửi tới chị ngay cả. Chờ mãi ko thấy c bảo gì. Huu
Đúng ạ! E cũng đưa ra đoạn trích dẫn trên nhưng ko đc chấp nhận.
Lý do: đoạn này chỉ đúng với công trình trong khu vực nhà máy.
Đây là khoản phúc lợi --> ko đc khấu trừ --> Lấy lợi nhuận sau thuế ra để mua tính vào cá nhân người lao động hưởng.
E thấy hơi không hợp lý:
Mua nhà - là 1 khoản đầu tư ban đầu của Cty e (thay vì đi thuê nhà). Cty mẹ chuyển tiền sang để mua (góp vốn đầu tư) - có trình sở KH ĐT, UBND tỉnh--> đc đồng ý --> cấp đổi giấy chứng nhận đầu tư (tăng vốn)
Thuế GTGT e cũng trả rồi.
Giờ e phải hạch toán tn với khoản này ạ???
Bên e mới xây dựng xong nhà xưởng ( chưa có LN )
Mong các cao thủ tư vấn giúp????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA