Hồ sơ đăng kí bhxh, bhyt lần đầu

Thảo luận trong 'Bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp' bắt đầu bởi NGUYET10, 23 Tháng bảy 2012.

5,897 lượt xem

1. NGUYET10

NGUYET10 Thành viên hoạt động

Ace có ai biết hồ sơ đăng kí bhxh, bhyt lần đầu gồm những gì không?
    Cty em ở quận tân bình - tphcm

Các bài viết khác:

2. Quang nhan

Quang nhan Thành viên hoạt động

Ðề: Hồ sơ đăng kí bhxh, bhyt lần đầu

Bạn vào www.bhxhtphcm.gov.vn -> Biểm mẫu -> Biểu mẫu thu (38) -> tải các mẫu: Mẫu 01/ĐKBB, A01a-TS, D02-TSA01-TS, Phiếu GNHS 101
    Sau dó, in ra số bản theo quy định ở phiếu GNHS 101 + 01 bản sao Giấy phép kinh doanh + Hợp đồng lao động hoặc Quyết định tuyển dụng (bản chính) mỗi 1 người 01 hợp đồng lao động.
    Vẽ sơ đồ đường đi ở mặt sau phiếu mẫu số 01/ĐKBB nữa để cơ quan BHXH biết mà xuống kiểm tra nhé.
    Mang lên BHXH nộp là ok, nên nhớ mức lương tối thiểu theo qui định Vùng I là 2.000.000 đồng nhé.
    Có thắc mắc cách ghi thì hỏi nhé.

Last edited: 23 Tháng bảy 2012
  3. NGUYET10

NGUYET10 Thành viên hoạt động

Cam on anh Quang nhan nhieu nhe !

4. nrylia

nrylia Thành viên thân thiết

Anh ơi - em biết mức lương tối thiểu là 2.000.000 - bây giờ lương cty em kí HĐLD với nhân viên là 5.000.000. không phụ cấp gì hết ... thì sẽ đóng % theo số tiền 5.000.000 hả anh ? Sao em thấy HĐLD của mấy cty khác lương thấp quá - k biết họ ghi thật k ta?

5. nrylia

nrylia Thành viên thân thiết

anh đăng kí chưa ? có thể cho em xin file nào mà BHXH ok rồi không

6. IT wa Ktoan

IT wa Ktoan Thành viên thân thiết

Mức đóng BH hiện nay là 30.5% (BHXH 24%; BHYT 4.5%; BHTN 2%). Lương cơ bản là lương chưa bao gồm các phụ cấp khác. Bạn phải xác định lại trong hợp đồng lương cơ bản là bao nhiêu. Khi đó nhân với % bảo hiểm. Sao em thấy HĐLD của mấy cty khác lương thấp quá - k biết họ ghi thật k ta : Ghi thật hay ko thì cũng 50-50 bạn ah. Quan trọng là bạn làm sao cho nhân viên ok mà sếp cũng gật đầu là đc.

Lưu ý: Nếu bạn đăng ký với mức tương tối thiểu là 2.000.000 thì bạn phải x lên 2% nữa cho những lao động có trình độ chuyên môn. Để 2tr xún đó nó đủi bạn về.