Thông báo phát hành hoá đơn khi thay đổi địa chỉ cty

• Thread starter NGUYET10
  • Ngày gửi
N

NGUYET10

Guest
26/3/10
40
0
6
TPHCM
Cty mình vừa đổi địa chỉ mới nhưng hoá đơn đặt in trước đây vẫn ghi địa chỉ cũ. Mình có hỏi chi cục thuế thì họ bảo làm thông báo phát hành theo địa chỉ mới. lấy mẫu trong HTKK 3.1.3 . Mình có coi rồi nhưng không biết điền như thế nào cả. Mong mọi người giúp đỡ .:018:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhdatcoltd

Sơ cấp
22/4/10
44
2
0
36
Hải Dương
Ðề: thông báo phát hành hoá đơn khi thay đổi địa chỉ cty

Theo mình nếu hóa đơn của bạn còn ít thì hủy hết đi, làm biên bản hủy gửi chi cục thuế đồng thời in hóa đơn mới và thông báo phát hành lại
còn nếu hóa đơn còn nhiều thì bạn kê bình thường như khi bạn thông báo phát hành lần đầu ấy, chỉ khác là phát hành từ số hóa đơn còn lại thôi
bạn lưu ý là ngày bắt đầu sử dụng phải ghi sau ngày thông báo ít nhất là 7 ngày làm việc thì phải mình cũng ko nhớ rõ, tốt nhất là bạn ghi sau 15 ngày kể từ ngày gửi thông báo là OK

C

conan2205

Sơ cấp
26/12/11
25
0
0
38
Hà Nội
Ðề: Thông báo phát hành hoá đơn khi thay đổi địa chỉ cty

Nếu hoá đơn đó là do DN đặt in thì:
Theo khoản 2 điều 8 Thông tư số 153/2010/TT-BTC " Đối với các số hoá đơn đã đặt in nhưng chưa sử dụng hết có in sẵn địa chỉ trên tờ hoá đơn, khi có sự thay đổi địa chỉ, nếu tổ chức, hộ và cá nhân kinh doanh vẫn có nhu cầu sử dụng hoá đơn đã đặt in thì thực hiện đóng dấu địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu thức địa chỉ đã in sẵn để tiếp tục sử dụng"
Còn nếu Dn mình thay đổi cả CQT quản lý thì theo khoản 2 điều 9 Thông tư số 153/2010/TT-BTC "Trường hợp có sự thay đổi địa chỉ kinh doanh, tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh phải gửi thông báo phát hành hoá đơn cho cơ quan thuế nơi chuyển đến, trong đó nêu rõ số hoá đơn đã phát hành chưa sử dụng, sẽ tiếp tục sử dụng."

Còn theo quy định mới thì ngày bạn nộp thông abso phát hành hoá đơn được thuế chấp nhận là sẽ được sử dụng luôn hóa đơn trong hoá đơn trong ngày đó chứ không phải sau ít nhất 5 ngày như trước kia.

Bạn cứ theo quy định trong TT mà làm là okie mà

N

NGUYET10

Guest
26/3/10
40
0
6
TPHCM

vậy là theo thông tư thì chỉ cần thực hiện đóng dấu địa chỉ mới bên cạnh tiêu thức địa chỉ đã in. Nhưng khi mình hỏi chi cục thuế thì họ trả lời la làm thông báo phát hành theo HTKK 3.1.3 trong đó ghi rõ từ số....đến số... đã sử dụng địa chỉ cũ. còn lại từ số.... đến số.... tiếp tục được sử dụng ở địa chỉ mới.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM

vậy là theo thông tư thì chỉ cần thực hiện đóng dấu địa chỉ mới bên cạnh tiêu thức địa chỉ đã in. Nhưng khi mình hỏi chi cục thuế thì họ trả lời la làm thông báo phát hành theo HTKK 3.1.3 trong đó ghi rõ từ số....đến số... đã sử dụng địa chỉ cũ. còn lại từ số.... đến số.... tiếp tục được sử dụng ở địa chỉ mới.

Theo tôi nếu thuế đã hướng dẫn như thế thì cứ nộp cho chắc

N

NGUYET10

Guest
26/3/10
40
0
6
TPHCM

khổ quá các bạn ơi. Hôm qua mình hỏi thì môt chị kêu mình làm thông báo phát hành. Hôm nay mình lên hỏi một anh khác trả lời. Theo anh này thì có 3 bươc
- Bước 1 photo công chúng GPKD mơi + mẫu 08-MST nộp lên cục thuế tp
- Bước 2 gởi thông báo thay đổi địa chỉ lên chi cục thuế quận
- Bước 3 làm một con dấu địa chỉ mới và đóng vào bên cạnh địa chỉ cũ rồi dùng tiếp. (theo như bạn conan đã chia sẻ)
Mình sẽ làm theo cách của anh nay đúng với thông tư, chứ cách chị kia hướng dẫn trong mẫu không có.

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn

khổ quá các bạn ơi. Hôm qua mình hỏi thì môt chị kêu mình làm thông báo phát hành. Hôm nay mình lên hỏi một anh khác trả lời. Theo anh này thì có 3 bươc
- Bước 1 photo công chúng GPKD mơi + mẫu 08-MST nộp lên cục thuế tp
- Bước 2 gởi thông báo thay đổi địa chỉ lên chi cục thuế quận
- Bước 3 làm một con dấu địa chỉ mới và đóng vào bên cạnh địa chỉ cũ rồi dùng tiếp. (theo như bạn conan đã chia sẻ)
Mình sẽ làm theo cách của anh nay đúng với thông tư, chứ cách chị kia hướng dẫn trong mẫu không có.

Mình cũng được hướng dẫn như vậy. Nhưng ở "Bước 2 gởi thông báo thay đổi địa chỉ lên chi cục thuế quận" là dùng mẫu nào vậy Bạn? Mẫu 08-MST là thông báo cho CQ Thuế rồi mà. Và con dấu mới thì chỉ làm địa chỉ thôi hay làm lại hết các thông tin luôn vậy?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA