Thu tiền bồi thường và điều chỉnh giảm giá

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi Nguyen My Quynh, 25 Tháng bảy 2012.

3,305 lượt xem

  1. Nguyen My Quynh

    Nguyen My Quynh Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HN
    Xin chào cả nhà.
    Cty mình đang làm hoàn thuế. Họ đang đòi cty mình phải nộp thuế do thu được tiền bồi thường và điều chỉnh giảm giá từ nhà cung cấp nước ngoài. Cụ thể :

    1/ Công ty mình mua hàng của cty A ở Thái Lan. Nhưng vì họ ko giao được hàng như đã thoả thuận cty mình chuyển sang mua hàng của cty B ở *****.
    3 tháng 1 lần bên mình gửi Debit Note sang cty A đòi tiền họ phần tiền hàng và tiền thuế NK chênh lệch do phải mua hàng của NCC B.

    Bên mình ghi giảm giá vốn và ko hạch toán gì liên quan đến thuế
    => Vậy cho mình hỏi TH này bên mình có phải nộp thuế GTGT tương ứng với khoản thu này

    2/ Công ty mình mua hàng của cty C ở Singapore theo giá tạm tính. 3 tháng 1 lần căn cứ vào giá thực tế. Bên cty C sẽ xuất 1 Credit Note để trả lại bên mình tiền hàng chênh lệch nếu có.
    => Vậy cho mình hỏi TH này bên mình có phải nộp thuế GTGT tương ứng với khoản thu này ko?

    Mong mọi người chia sẻ và nếu có văn bản, quy định gì liên quan đến vấn đề này thì cho mình xin với nhé.

    Cảm ơn cả nhà rất nhiều.
     
    #1
  2. bichvan.tax06

    bichvan.tax06 Moderator Staff Member

    Bài viết:
    3,810
    Đã được thích:
    285
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Thủ Đô
    Ðề: Thu tiền bồi thường và điều chỉnh giảm giá

    Căn cứ vào khoản 2, Điều 5, TT 06/2012/TT-BTC thì khoản thu tiền phạt do vi phạm hợp đồng, cty bạn không phải xuất hóa đơn, không phải tính thuế GTGT.
    Trong Thông Tư có ví dụ :
    Trường hợp nhập khẩu-chưa có giá chính thức theo thỏa thuận trên sales contract, bạn hạch toán theo giá tạm tính. Khi có giá chính thức, căn cứ vào biên bản thỏa thuận, ký kết giữa 2 bên, xác nhận giá chính thức tại thời điểm chốt giá chính thức theo điều khoản trên sales contract, để hạch toán bổ sung : tăng hoặc giảm trị giá hàng mua, đồng thời điều chỉnh lại giá vốn hàng bán(nếu có).

    Giá tạm tính thường áp dụng cho 1 số mặt hàng đặc thù như : xăng, dầu, điện...
    Theo công thức giá dầu của một số loại dầu thì giá được tính trên cơ sở giá trung bình của tháng kế tiếp, do vậy tại thời điểm khai báo hải quan, doanh nghiệp chưa có giá chính thức để kê khai hoặc phải hạch toán trên sổ theo giá tạm tính đã thỏa thuận như hợp đồng đã ký kết.
     
    #2
  3. Nguyen My Quynh

    Nguyen My Quynh Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HN
    Ðề: Thu tiền bồi thường và điều chỉnh giảm giá

    Thanks bạn về mục 1 mình rõ rồi. Nhưng còn mục 2 mình chưa hiểu lắm. Vì lần 1 là giá surface (giá tạm tính) nhưng bên NCC vẫn xuất Invoice cho bên mình và bên mình đã làm thủ tục hải quan nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu theo giá này rồi.
    Khi

    [Thanks bạn về mục 1 mình rõ rồi. Nhưng còn mục 2 mình chưa hiểu lắm. Vì lần 1 là giá surface (giá tạm tính) nhưng bên NCC vẫn xuất Invoice cho bên mình và bên mình đã làm thủ tục hải quan nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu theo giá này rồi.
    Khi nhận được tiền bên mình chỉ hạch toán giảm doanh thu và ko hạch toán gì liên quan đến thế hết. Ko biết làm như vậy có gì sai ko? Mong Bich Van và mọi người tiếp tục chia sẻ vì mai bên Thuế lại tiếp tục về bên mình rồi
     
    Last edited: 25 Tháng bảy 2012
    #3
  4. bichvan.tax06

    bichvan.tax06 Moderator Staff Member

    Bài viết:
    3,810
    Đã được thích:
    285
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Thủ Đô
    Ðề: Thu tiền bồi thường và điều chỉnh giảm giá

    Thực sự là tôi chưa rõ, sợ hiểu sai ý bạn
    1/ Hải quan tính thuế theo giá nào ??? giá tạm tính, sau đó khi có giá chính thức, HQ tính lại (điều chỉnh, bổ sung?). Hay thế nào ?

    2/ Giá tạm tính và giá chính thức đc thể hiện bằng văn bản hay ko? trên hợp đồng(or phụ lục hợp đồng?)

    3/ Khi có giá chính thức, NCC & bên cty bạn đã làm những công việc gì ? ví dụ bên NCC xuất invoice điều chỉnh cho phần chênh lệch hay ko?
    Tôi ko hiểu dựa trên cơ sở nào bạn lại hạch toán giảm doanh thu ????Bên bạn nhập khẩu,thì liên quan gì tới doanh thu. Nó ảnh hưởng tới tài khoản 156, và 632 nếu đã xuât bán hàng hóa (tiêu thụ).

    4/ Việc điều chỉnh giá ảnh hưởng tới việc xác định thuế NK, GTGTNK, TTĐB...vv..(nếu có).

    Tôi thì đang nghĩ bạn đã ghi nhận khoản Chênh Lệch giá đó như 1 khoản thu nhập ?

    Bạn có thể alo cho tôi, nếu cần thiết trao đổi thêm nhé !
     
    #4
  5. Nguyen My Quynh

    Nguyen My Quynh Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HN
    Ðề: Thu tiền bồi thường và điều chỉnh giảm giá

    vốn vì các kỳ trước mình đã hạch toán giá vồn hàng bán nhiều hơn thực tế
    4/ Việc điều chỉnh giá ảnh hưởng tới việc xác định thuế NK, GTGTNK, TTĐB...vv..(nếu có).

    Tôi thì đang nghĩ bạn đã ghi nhận khoản Chênh Lệch giá đó như 1 khoản thu nhập ?

    => Về mục này thì minh ko rõ
     
    #5
  6. bichvan.tax06

    bichvan.tax06 Moderator Staff Member

    Bài viết:
    3,810
    Đã được thích:
    285
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Thủ Đô
    Ðề: Thu tiền bồi thường và điều chỉnh giảm giá

    Đó là với TH giá tạm tính > giá chính thức.
    Nếu giá chính thức < giá tạm tính, bạn phải điều chỉnh giảm giá vốn hàng đã bán. Nếu hàng còn trong kho, hạch toán giảm 156.
    Việc giá chính thức có liên quan tới việc tính lại thuế NK, GTGTNK...=> giá chính thức < giá tạm tính => thuế NK, GTGT NK sẽ giảm và bên Hải Quan hoàn lại cho DN số nộp thừa hoặc bù trừ vào lô NK sau.


     
    #6
  7. Nguyen My Quynh

    Nguyen My Quynh Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HN
    Ðề: Thu tiền bồi thường và điều chỉnh giảm giá

    1. Thực sự là tôi chưa rõ, sợ hiểu sai ý bạn
    1/ Hải quan tính thuế theo giá nào ??? giá tạm tính, sau đó khi có giá chính thức, HQ tính lại (điều chỉnh, bổ sung?). Hay thế nào ?
     Hải quan tính theo giá tạm tính vì giá này thể hiện trên hóa đơn. Khi có giá chính thức thì HQ ko tính lại gì vì bên mình ko show chứng từ này cho bên Hải quan

    2/ Giá tạm tính và giá chính thức đc thể hiện bằng văn bản hay ko? trên hợp đồng(or phụ lục hợp đồng?)
     Giá tạm tính : được thể hiện trên Purchase Order
     Giá chính thức : chỉ được thể hiện trên Credit Note mà NCC phát hành cho bên mình
     Trên hợp đồng giữa cty mình và NCC có đề cập đến vấn đề là để tránh biến động giá nhiều thì bên họ sẽ xuất HĐ theo giá tạm tính sau đó căn cứ vào tình hình thực tế sẽ xuất Credit note điều chỉnh giá và chuyển tiền về cho bên minh

    3/ Khi có giá chính thức, NCC & bên cty bạn đã làm những công việc gì ? ví dụ bên NCC xuất invoice điều chỉnh cho phần chênh lệch hay ko?
    Tôi ko hiểu dựa trên cơ sở nào bạn lại hạch toán giảm doanh thu ????Bên bạn nhập khẩu,thì liên quan gì tới doanh thu. Nó ảnh hưởng tới tài khoản 156, và 632 nếu đã xuât bán hàng hóa (tiêu thụ).
     Khi có giá chính thức thì NCC sẽ phát hành Credit Note và chuyển tiền trả cho bên mình. Bên mình chỉ ghi giảm giá vốn và ko làm thì thêm nữa
     Bên mình ko hạch toán vào doanh thu

    4/ Việc điều chỉnh giá ảnh hưởng tới việc xác định thuế NK, GTGTNK, TTĐB...vv..(nếu có).
     Vấn đề này mình ko rõ lắm
    Thank bạn nhiều
     
    #7
  8. bichvan.tax06

    bichvan.tax06 Moderator Staff Member

    Bài viết:
    3,810
    Đã được thích:
    285
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Thủ Đô
    Ðề: Thu tiền bồi thường và điều chỉnh giảm giá

    Ok, nếu giá tạm tính > giá chính thức, thì Hải Quan chấp nhận ! Vì người thiệt trong TH này là doanh nghiệp chứ ko phải NN. Nhưng nếu HHDV NK bên bạn thuộc diện kiểm tra sau thông quan, thì sau này cũng mệt đấy !

    Có xác nhận giá chính thức, bạn hạch toán giảm giá vốn.(Trong TH giá tạm tính > giá chính thức)

    Lúc bạn bảo HT giảm doanh thu, lúc giảm giá vốn ???

    Cái này mình đã trích dẫn CV của Hải Quan ở trên, bạn tham khảo !

    Khoản tiền thu về, ko phải tính thuế. Đó là khỏan tiền đơn vị đã chi trả thừa (phần chênh lệch) so với giá thực tế mua hàng.
     
    Last edited: 26 Tháng bảy 2012
    #8

Chia sẻ trang này